Vấn đề về lọc đáy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Daik, 12/10/08.

1. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui là người mới tập nuôi cá LH. Trong thời gian qua tui đã tìm đọc nhìu bài trên các diễn đàn cá và thấy có nhìu bài hướng dẫn làm lọc đạy rất hay. Tuy nhiên cũng có rất nhìu bài nói là ko nên dùng lọc đáy: dùng lọc đáy trước mắt thì nước rất trong, dc rải sỏi nhìn rất đẹp, nhưng về dài hạn thì ko tốt cho cá.

Vậy cho tôi xin hỏi những ai đã từng dùng lọc đáy thì các bạn đánh giá thế nào về loch đáy, ưu khuyết điểm của nó ra sao, chúng ta có nên dùng hay ko. VD đối với ng chẳng may phai đi xa 1 hoặc 2 tuần, nếu ko dùng lọc đáy thì chắc phân cá đầy bể mất (chỉ nhờ dc ng cho ăn, chứ ng ta lai ko chịu làm vệ sinh hồ hộ mình).
    Hiện nay tui đang dùng lopcj đáy rùi, nhưng vừa đọc dc mấy bài nói ko nên, nên bi h lăn tăn quá ...
    Rất mong nhận được sự góp ý của các bác
    Cám ơn nhìu

2. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko anh em nào giúp em à :(

3. trantienthanh

trantienthanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    up cho bác một cái ! ai giúp đỡ bác ấy đi...em lại ko giúp được hĩ bác thông cảm nhé !!!

4. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang dùng lọc đáy thấy nước vẩn trong chỉ cần thêm nước thui , nhưng mình hok bít phân cá lắng xuống đáy hồ có ảnh hưởng đến cá hay hok thui . :D :D :D

5. langtu_thoidai

langtu_thoidai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lọc đáy xài cho 1 số loại cá thui.VD như king kamfa thì nên xài lọc đáy vì khi rải san hô sẽ giúp cá phát triển gù tốt hơn,còn như kim cương thì không nên vì sẽ làm châu cá bị mờ hoặc cá cọ xát với san hô làm tróc vảy,nếu xài lọc đáy bên dưới nên thả 1 em lau kiếng để làm sạch phân hơn.Có 1 cách này khi nuôi la hán bạn cho san hô vào khoảng 1 tuần nếu thấy em nào phát triển tốt là hợp nếu không thì không xài nữa chỉ để không thui không rải gì hết

6. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nói rõ hơn chứ,cái này đâu fải lộc đáy mà chỉ là lót đáy hồ.Lộc đáy là hợp lộc rời,bên dưới hồ.Cực tốt nhưng hao tiền...Còn lót đáy thì mình không biết thế nào.có người nói tốt,cũng có người nói không tốt