Vấn đề về lọc đáy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Daik, 12/10/08.

1. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui là người mới tập nuôi cá LH. Trong thời gian qua tui đã tìm đọc nhìu bài trên các diễn đàn cá và thấy có nhìu bài hướng dẫn làm lọc đạy rất hay. Tuy nhiên cũng có rất nhìu bài nói là ko nên dùng lọc đáy: dùng lọc đáy trước mắt thì nước rất trong, dc rải sỏi nhìn rất đẹp, nhưng về dài hạn thì ko tốt cho cá.

Vậy cho tôi xin hỏi những ai đã từng dùng lọc đáy thì các bạn đánh giá thế nào về loch đáy, ưu khuyết điểm của nó ra sao, chúng ta có nên dùng hay ko. VD đối với ng chẳng may phai đi xa 1 hoặc 2 tuần, nếu ko dùng lọc đáy thì chắc phân cá đầy bể mất (chỉ nhờ dc ng cho ăn, chứ ng ta lai ko chịu làm vệ sinh hồ hộ mình).
    Hiện nay tui đang dùng lopcj đáy rùi, nhưng vừa đọc dc mấy bài nói ko nên, nên bi h lăn tăn quá ...
    Rất mong nhận được sự góp ý của các bác
    Cám ơn nhìu

2. langtu_thoidai

langtu_thoidai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lọc đáy xài rất tốt,mình có tự làm nè.Dùng 1 miếng meca 1,5li hay 2 lia phù hợp với kích thước hồ,ra tiệm sắt nhờ người ta khoan lỗ rùi dùng meca cắt nhưng cái chân chống đỡ,dán bằng xilicon,dán theo chiều dài hồ,để không cản cặn lại.Nhớ chừa chỗ gắn hút lọc nha,phía trên rải san hô,và sỏi lớn,mình xài 3 tháng mới thay nước 1 lần

3. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Ưu điềm của lọc đáy là tăng thêm thẩm mỹ cho hồ cá mà thôi,lý do: thường thì hồ cá hay rải sỏi cho đẹp,mà sỏi thỉ cản các chất thải từ cá không đến máy bơm được.Lọc đáy là bạn làm thêm một lớp đáy thứ 2 cho hồ,lớp đáy này là một tấm nhựa có lổ để chất thải của cá có thể lọt qua,giữa hai lớp đáy có khoảng trống để máy bơm hút lên khay lọc,phía trên lớp đáy nhựa bạn có thể rải sỏi với mật độ vừa phải để cho chất thải có thể lọt qua được,tuy nhiên nếu bạn sử dụng hồ lớn thì chất thải cũng không hút hết hoàn toàn được.Nếu bạn nuôi cá La Hán thì phương án này là dư thừa vì hồ cá thường rải sỏi to và ít.Nếu bạn đi xa vài tuần bạn có thể nhờ người nhà cho cá ăn ít, có thể 1 lần ngày nếu cá nhỏ hay 2,3 ngày cho ăn 1 lần nếu cá lớn để hạn chế chất thải,cá vẫn khỏe mạnh mà còn xung hơn nữa ( bị đói mà).

4. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ai hướng dẫn cho mình cách làm cái lọc đáy này đc ko?
    mình 3 4 ngày thay nước 1 lần mà thay xong nước vẫn đục

5. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
  6. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lọc đáy là phương pháp rất hữu hiệu cho những ai lười thay nước, nhưng vẫn muốn nước hồ trong và sạch. (đây không phải là vấn đề thẩm mỹ đâu).
    Nó làm cho các chất thải của cá lắng xuống đáy, hạn chế trở ngược lên trên hòa vào nước làm dơ nước. Đồng thời sỏi sẽ là môi trường sống cho các vi sinh có lợi cho sự trong của nước.
    Tuy nhiên hạn chế của nó là: lượng khí hòa tan trong nước càng ngày càng ít đi, lượng các chất không tốt cho sức khỏe của cá ngày càng tăng. Chính vì vậy không thể để nước quá lâu, khoảng vài tuần tuy thấy nước vẫn sạch và trong, nhưng phải thay nước. Vài lần thay nước thì phải tổng vệ sinh (hơi cực).
    Hồ làm lọc đáy không thể khắc phục được tình trạng đóng rêu, chính vì vậy phải cọ rửa thành hồ thường xuyên.

7. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  8. camaptrolai

camaptrolai Member

Thích đã nhận:
    0
    bai rất hay ....cảm ơn các pro ....mình đang nghiên cứu về vấn đề lọc này ....