Vấn đề về lọc lavie chế ai biết cách sửa giúp e với @@

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi skinbin, 6/7/13.

1. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Tình hình là e mua của bác ZIN CỨNg cái lọc này về chỉ điều hòa thêm 1 tý ống nước vs đầu in out còn lọc là của bác ý.Lọc chế lavie 20l máy bơm 25w 1200l/h.Đến hnay xài mới phát hiện ra 1 vụ Là nếu đầu in và out có 2 cái van khóa đằng hoàng nếu 2 đầu này được mở max thì đầu in vào ko kịp với đầu out===>hút nước trong bình lọc vào bể làm đầy bể.Và nếu để out bé hơn in thì nước trong lọc sẽ bị đầy đến khi rò rỉ cả ra ngoài @@.
    Em điều chỉnh đi điều chỉnh lại van của 2 đầu sao cho nó vừa với nhau mà chỉ giảm được mức độ out ra bể và in vào bể (chỉ làm chậm quá trình được thôi ạ ko ổn định) và đây là hình em nó

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Thay bơm cho đơn giản bác ạ, công suất phù hợp với hồ là được
    Không thì chỉ làm 1 van khóa đầu out thôi, chưa biết bác xài cho hồ bao nhiêu lit, chêch lệch độ cao bơm với bể là bao nhiêu mà đến nỗi rò rỉ cả nước trên nắp?

3. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Bể em 60x30x30.Chênh lệch khoảng 1-2m thôi anh ag.Cái bàn học cao khoảng 1m3 gì đó a ag.em để dưới gầm bàn.@@.Nó ko bị rò rỉ nước nếu để 2 cái nó vừa vừa với nhau chỉ khi để max van in thì nước nó lên đầu out ko ra kịp @@.Mà đầu out mà ra kịp thì đầu in lại ko vào kịp @@ khó hiểu quá ag @@

4. dietthanchet

dietthanchet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    339
    Hiểu vấn đề bạn như sau đầu nước vào ít hơn đầu trả lại bể dẫn tới tình trạng có khí bên trong bình lavi, khắc phục tình trạng này như sau : nếu vật liệu lọc đang nhiều bông thì bỏ bớt ra, vì vật liệu lọc cản sức thẩm thấu của nước, cách 2 là đầu lấy nước thì bố trí ống nước to để bù vào với công suất máy bơm

5. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    3kg sứ lọc 3kg nham thạch bác ag.Khí vào trong bình lavi chỉ khi nước trong bình nó phun mới bị rò rỉ nước ra bác ag.@@.Nó mới xì khói @@

6. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    mình khuyên bạn k nên dùng đầu vòi bằng nhôm như trên. mình đã dùng và sau nửa năm đầu vòi bị oxy hóa rỉ sét rất bẩn và độc. chỗ xiết đai ống với vòi thậm chí còn bị phình ra bên trong có chất bột ko rõ là chất gì chỉ biết là do quá trình oxy hóa tạo nên. Mình dùng kìm vặn vòi ra thì đầu bên trong đoạn gen cũng bị ăn mòn nham nhở rất bẩn. Trước đấy bể bẩn nhiều bụi và k dc trong. sau khi vệ sinh lọc làm lại đầu in out thì bể đã trong hơn. bạn thử áp dụng cách này xem rất đơn giản và hiệu quả:

cách làm: hơ lửa cho mềm đầu ống pvc rồi lấy ốc xiết xiết nhỏ lai sau đó nhúng vào nước để đầu ống nguội và cứng lại. việc cuối cùng là tháo xiết ra và nhét ống nước xem vừa ko. nếu chưa vừa thì làm lại cho ống nhỏ hơn nhưng lưu ý k nên lặp lại nhiều lần sẽ bị méo mó đầu ống. Làm quen tay thì chỉ cần 1 lần là đủ vừa để nhét ống mềm rồi. Vấn đề lọc của bạn mình k rõ nguyên nhân nhưng bt` với nguyên lý bình khép kín nước vào bằng đúng nước ra. Mình dùng bơm 25w cho cả 2 bể 60 và 90 ko có vấn đề j. đây là sơ đồ lọc mình hay làm (đã post 1 lần trên diễn đàn)

7. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Mình cũng biết lọc của bạn rồi.Mà cái vụ bẩn kia thì mình cũng ko rõ lắm nữa vì ở nhà mình có mấy vòi bơm nước toàn xải kiểu này mà ko thấy bẩn nên mình lắp vô @@.Còn cái vụ kia có khi nào là do rò rỉ khí không nhỉ ?.Mình đang nghi ngờ vụ rò rì khí thì mới có tình trạng này.Khi mà bình lọc full đầy nước thì nó sẽ bị rò rỉ trên nắp bình ====>Chỉ có thể là rò rỉ khí trên khu vực đó.Vì nếu bình thường 1 bình mà full nước thì nếu ko có khí gas hay men sẽ ko gây nổ bình được.Nước bình thường dù bơm thế nào nó cũng chỉ đầy kín bình xong giữ nguyên như vậy không biết mình nói vậy đúng ko ^^! ?

8. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Vòi bơm nước của bạn không phải tiếp xúc nhiều với nước bẩn, với vô cơ, hữu cơ, với vi sinh vật... nên không (hoặc chưa) bị oxi hóa.
    Có lẽ lọc này phải làm lại phần nắp lọc cho kín khít và chắc chắn hơn rồi.
    Bác đã hỏi lại người bán chưa?

9. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Hỏi lại rồi.Thì a cũng bảo về dán thêm chắc bị dán hở.Hnay chét kín keo dán kính sau 3h test lại hiện tại đang ổn định.Lúc đầu làm tràn bể vì test xong ném đây đi chơi :laughing: :laughing:

PhamTC thích bài này.
  10. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Khiếp, rắc rối quá. Không cần thay đổi hay điều chỉnh gì hết. Bạn chỉ cần làm sao cho toàn bộ hệ thống thật kín, không hở không xì. Chắc chắc 100% là OK

11. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Mình thấy các bạn làm lọc, đường in và out chỉ bắt đúng vào thành hoặc khoan đường out vào nắp bình thì rất dễ bị xì hoặc dò nước. Mình đã cải tiến cách bắt ống vào thành theo hình vẽ và khi bắt ống kiểu này thì đường ống sẽ được cố định vào 2 điểm nên khả năng dò nước gần như không thể.

[​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

skinbin thích bài này.
  12. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    @Chủ topic: Bình lọc lavi hay bất kỳ lọc nào khác là theo nguyên tắc bình thông nhau.
    Bình bạn bị khí vào chỉ có 1 nguyên nhân: Bị rò.
    Nếu toàn bộ bình, ống lọc kín và theo nguyên tắc bình thông nhau thì dù có máy bơm 100w thì cũng không bị khí ở trong lọc. ( kích cỡ đầu in, out chỉ mang tính quyết định độ mạnh yếu của dòng nc thôi)

skinbin thích bài này.
  13. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Bình e hiện tại đã ổn định khi điều chỉnh max van in còn van out để 1 nửa thì ổn định.Còn nếu mở max van out nữa thì nước trong lọc sẽ bị tụt cái này vẫn ko rõ nguyên nhân.Còn rò rỉ khí thì e chét nát cái = keo dán kính rồi lên giờ vạn max van in đóng van out thì ko nghe tiếng xì xì nước nữa chỉ bị tràn nước qua các khe rẵng của nắp lọc thôi.

14. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Quấn cỡ 2 cuộn băng tan vào miệNg Nắp Loọc. Chỗ caí ren vặn đó. Cỡ 2 cuộn thôi. Rồi vặn nắp đảm bảo hết rỉ nước.

skinbin thích bài này.
  15. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Ag Bác cho e hỏi thêm cái phần dây ống nước đầu in ý ạ nó bị hút mẹt cả ống là sao.Hình như hút như thế e vặn max đầu out là nó ko hút kịp luôn ag @@.Thế nên đầu in e vặn max đầu out e vặn 1 nửa thì nó mới cân bằng nhau được @@.Nếu vặn max đầu out luôn thì nước trong lọc tụt @@ ? Sữa giúp e vì e cũng ko giỏi chế tài lắm @@

16. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Thôi chết. Bạn dùng ống in mềm qúa. Bạn thay ống in bằng ống cứng pvc hoặc ống nhựa dẻo.
    Khi bạn dùng ống in mềm, nắp lọc của bạn cũng chưa kín hoàn toàn thì khi mở out max thì in bẹp,khí lọt vào qua nắp lọc nên lọc bị hụt nước.
    Sửa bằng cách dùng ống in cứng, nắp lọc quấn băng tan(5k 1 cuộn)

Last edited: 8/7/13
    trumbuonlaulc and skinbin like this.
  17. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Cái ống in và out của e đều là cái ống xanh này mà a.Em thấy ae hay dùng loại này mà

18. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

cái ống này mềm oặt dễ bị gập lắm ạ, a ra hàng cá cảnh nào đấy mua dây dẻo 30k/1m về lồng vào vừa luôn cái ống bình lọc, chả phải hơ nóng dập bẹp cái gì mà cũng k bao giờ bị gập @@ trc e cũng dùng cái ống xanh giống a, test thử 1 lần vứt vội

19. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Phần tô đen chính là vị trí chưa đạt độ kín của hệ thống lọc bạn đã phát hiện ra và hoàn toàn có thể có một ví trí nào khác nữa chưa biết . Bất kỳ một vị trí nào chưa kín hoàn toàn đều gây ra 2 hiện tượng hụt nước hoặc xì nước .

Để kiểm tra chắc chắn các vị trí bị hở bạn làm như sau :
    - Tắt bơm lọc , các đầu ống in và out vẫn ở đúng vị trí làm việc ( tức là nó luôn ở vị trí cao hơn thân lọc )
    - Các van mở ở vị trí tối đa .
    - Mồi nước và bảo đảm thân lọc chứa đầy nước và không còn không khí bên trong , cả hai ống in out cũng chứa đầy nước nhé , cái này quan trọng .
    - Chờ và quan sát các vị trí rò rỉ nước .

Khắc phục được nguyên nhân rò rỉ thì bảo đảm sẽ không còn hiện tượng hụt nước hay trào nước nữa .

Last edited: 10/7/13
    skinbin thích bài này.
  20. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    ^^1 tks bạn.Lọc mình ổn định rồi chỉ bị cái đầu dây ống nước đầu in bị mọp xuống thôi