vấn đề về nền bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sodoken, 15/10/08.

1. sodoken

sodoken Member

Thích đã nhận:
    0
    nơi em ở hiện tại ko có phân nền ADA hay auqabase,ngay cả DBO cũng ko có vậy em có thể trộn nền bằng đất sét thường +NPK+phân vi sinh+phân dơi được ko.mong cac anh tư vấn cho em với (em ở tỉnh lẻ nên thiếu nguyên liệu :crying::crying::crying:)

2. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Bạn hãy thử xem ,nhưng NPK thì đừng cho vô . 3 loại kia mình thấy cũng ko tồi đâu .Hãy trộn vào nhau cùng với nước sau đó cho vào bao tải và bỏ ngoài trời khoảng 2,3 ngày phơi khô ,sau đó hãy cho vào hồ làm nền . Mình cũng chỉ có chút KN ko biết có giúp đc bạn ko..........Chúc bạn có nền tốt

3. sodoken

sodoken Member

Thích đã nhận:
    0
    thank anh nhiu` chừng nào setup xong em sẽ pót hình lên:D:D:D

4. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cũng dc rồi, nếu sợ thiếu vi lượng thì ra ngoài chỗ phân bón mua phân vi lượng về( thường dùng cho Phong Lan), ngoài ra còn có thể ra ngoài nhà thuốc tây mua thêm chất Sắt để cho vào ^^

5. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu bác có đất sét ruộng....... thì ôi tuyệt vời hơn cả ADA.

6. sodoken

sodoken Member

Thích đã nhận:
    0
    em có mua phân vi lượng rồi nhưng không dám bỏ vào nhìu cỡ khoảng 2 muỗng canh ah

7. sodoken

sodoken Member

Thích đã nhận:
    0
    tưởng gì chứ đất sét ruộng thì có thể nói em có cả ruộng ý :D:D hihi nhưng mà do đất ở miền tây nhiễm phèn hơi bị nặng nên chắc phải bón vôi +phơi nắng vài ngày cho nó nhả phèn mới dùng được

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bạn có thể dùng đất sét trộn chung với NPK( chừng 1 muổn canh ) phân vi phân dơi ( cái này Nhiều nhiều 1 tý ) và bạn ra cửa hàng bán phân bón hỏi mua phân bổ sung chất sắt cho cây rồi bỏ vào trộn thật đều cho nước vào trộn như trộn hồ xây nhà vậy đó, dùng sỏi nhỏ cở 2mm tấn chung quanh hồ rồi cho hổn hợp vừa trộn vào giữa cào bằng phía trên rải thêm 2 cm cát xây dựng rồi rải thêm 3 cm sỏi 2mm là xong, vô nước thật nhẹ, càng nhẹ càng tốt để tránh trường hợp bị sói nền, mỗi ngày thay nước 1 lần thay liên tục trong 1 tuần đầu rồi hãy cấm cây.

9. duythieugia_ha

duythieugia_ha Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là nguời mới vào diễn đàn. Mình o HoiAn, hôm trước mới làm nền hồ mới, hồ jebo 1 m 2, ho duc jebo mua o danang, phan minh lam la phan tron gồm có, tầng đầu tiên duoi cùng nền mình bỏ một it đầt sét đỏ trộn voi nền nham thach mua cua anh Minh 330 Phan Chau Trinh (Danang city) nền tầng 2 minh dung phan Bon Bon loai 1 tron them 1 it DBO (do ho truoc setup duoc 2 tieng giuong bi tuc va no nen DBO bi tron lan Bon Bon), tổng cộng 8 KG Bon Bon, 1 Kg DBO. Tầng thứ 3 mình dùng phân nhật ADA lọai còn trong gói 9 Kg, mình chỉ dùng 4 Kg ADA cho hồ mình o tầng thứ ba. Tang thu 4 mình dùng một ít cát mỏng cao 2cm để che nền Bon Bon trộn DBO, tầng trên cùng trải một lớp mỏng sỏi trứng và cuối cùng la 5 Kg nham thach loai hột nhỏ.
    Hồ mình định trồng trân châu nhật và trân châu cuba, co bình CO2, loc tràn, phan nuoc đầy đủ, đây là hồ thử nghiệm về phân và chất dinh dưỡng cần cho cây.
    Các bạn góp ý cho minh nha, đây là hồ thủy sinh thứ 4 của mình và cũng là lần đầu tiên trồng trân châu nhật và cuba. Lần sau sẽ post ảnh kèm theo. Do hồ trước bi bể giương nên phải hốt phân ra dùng lại cho hồ jebo này, nhiệt dộ trong hồ là 25 đến 26 đọ C (trong phong khách có máy điều hòa) nên mình nghĩ nhiệt độ là oki

10. vuthaihoa

vuthaihoa Active Member

Thích đã nhận:
    16
    chào các bạn , cho mình hỏi thăm là ở cty mình có dùng loại cao lanh đẻ làm khuôn. vì cao lanh là loại làm từ đất sét ở sông bé, vậy khi làm nền mình dùng loại cao lanh này đc kg các bạn, vì tui sắp settup hồ mới ,mong các bạn chỉ giáo, thank,s