Vấn đề về nước giếng?

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi duchuandh, 19/7/10.

1. duchuandh

duchuandh Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới tập nuôi cá dĩa, nhưng nhà em lại ko có nước máy chỉ có nước giếng thôi mà em chẳng bít đo như nào là nước cứng hay nước mềm cá, mà nếu em nuôi = nước giếng có ảnh hưởng gì đến việc sinh sản của cá ko, và em phải làm sao để xử lý nước cho tốt để có thể thay nước thường xuyên, mong các anh chị chỉ em nha. Cám ơn nhiều.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:04 PM ----------

lúc em lấy nước giếng lên đo là 4,5 ko bít bị nhiễm phèn hay nhiễm gì nữa,, mà em đi hỏi thì người ta bảo nuôi bằng nước giếng thì phải để nước giếng 1 tuần mới có thể nuôi dc, vậy thì lâu quá, thấy cúng hơi cực.

2. DungHo

DungHo Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Em mới tập nuôi cá dĩa, nhưng nhà em lại ko có nước máy chỉ có nước giếng thôi mà em chẳng bít đo như nào là nước cứng hay nước mềm cá, mà nếu em nuôi = nước giếng có ảnh hưởng gì đến việc sinh sản của cá ko, và em phải làm sao để xử lý nước cho tốt để có thể thay nước thường xuyên, mong các anh chị chỉ em nha. Cám ơn nhiều. lúc em lấy nước giếng lên đo là 4,5 ko bít bị nhiễm phèn hay nhiễm gì nữa,, mà em đi hỏi thì người ta bảo nuôi bằng nước giếng thì phải để nước giếng 1 tuần mới có thể nuôi dc, vậy thì lâu quá, thấy cúng hơi cực.
    Chào duchuandh! thấy cũng như nhà mình là nuôi cá Dĩa bằng nước giếng đóng đây!!! Khg có gì To Đùng vậy đâu! cứ mua 1 máy bơm Õy cho ngon sục khí 24g rồi kiểm tra xem pH thế nào ( tùy giếng có khi nó lên tới 6.0...ĐBcó thể >7.0...) có nơi sục ít giờ pH đã lên có nơi thì càng sục khí càng lên pH.....cần theo xác kiểm tra trong 72g xem nó thay đổi ra sao...Nếu pH khg lên được thì dùng nước Vôi cục lắng trong để tăng pH... Riêng độ cứng mềm của nước thì phải có công cụ để test, nhưng có thể Ktra đơn giản là cái ấm nhôm nấu nước của GĐ nếu nó có 1 lớp bợn đục trắng là nước mềm có thể nuôi cá Dĩa được .....Thân! Chúc Thành công!!!

3. thanhvtv

thanhvtv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cứ nuôi đi, cá khắc phải quen, chỉ tội nuôi trong nước giếng rồi anh em nuôi bằng nước máy chỉ có đứng khóc ròng. Cá nước giếng xấu lắm và khó nuôi bằng nước máy

4. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    theo như bạn nói thì sai mình từng nuôi nước máy giờ đang nuôi nước giếng cá điều tốt khỏe đẹp đẻ tốt bày từ 450 con hơn quan trọng là mình xử lý đúng chăm tốt nhất là con giống đẹp thì sẽ thành công chứ ko phải nuôi nước máy hay giếng đâu

5. hoangdailong

hoangdailong Member

Thích đã nhận:
    21
    mình cũng nuôi bằng nước giếng nhưng cá vẫn to tròn đấy chứ. Chỉ có điều là bạn cần phải làm một bộ lọc phèn thôi chỉ cần cát và sỏi thôi chứ đâu cần gì nữa bạn