vấn đề về sục khí và đèn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi AnToNiVuItToN, 19/2/08.

1. AnToNiVuItToN

AnToNiVuItToN Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi một ngày bật đèn và sủi khí trong bao lâu có nên để cả ngày kô tiện thể cho em hỏi dùng lọc đơn thuần tốt hơn hay lọc có gắn thêm sủi trên thân (máy lọc tích hợp sủi):-/
    Xin cảm ơn

2. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    -Đèn có tác dụng làm cá đẹp thêm nên thường chỉ bật khi ngắm cá, thường chỉ cần bật sáng sớm khoảng 1-2 tiếng, tối bật từ 6-7g tới khi đi ngủ thì tắt.
    -Nếu chỉ có 01 em trong hồ trên 8 tấc thì chỉ cần chạy lọc 24/24 là OK, sủi oxy chỉ dùng khi thay nước mới hoặc chữa bệnh cho cá. Còn máy lọc có vòi phun bọt khí gây ồn ào, làm cá mệt vì suốt ngày phải chống chọi lại với dòng nước chảy mạnh (nhất là cá nhỏ).Thân

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn có thể mở lọc chạy 24/24 giờ còn chỗ nó phun nước ra bạn chỉ việc gắn cái nút vào. Bây giờ lọc nào khi bán cũng có kèm nút đó hết. Chào bạn nhé.

4. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì máy lọc cũng không cần mở 24/24 đâu . Sáng 7h mình đi làm thì mình mở máy lọc , chiều 6h đi làm về tới nhà thì mình tắt máy lọc , đồng thời mở đèn để vừa ăn cơm vừa ngắm cá , nước vẫn trong như thừong .
    Tối ngủ nên tắt máy lọc để cá và người đều ngủ , vì hầu hết các máy lọc đều chạy nghe rì rì gây tiếng ồn , nhất là trong đêm khuya thanh vắng thì lại nghe càng to

5. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lọc ngày chỉ để tới khoảng 9h tối là quá cho tuổi thọ máy lọc lâu, ít tốn điện,không gây ồn khi ngủ, còn nếu muốn lọc lúc ngủ luôn thì xài lọc công suất nhỏ hình như là 8w thì phải, riêng mình thì mình xài cục sủi khí ở góc vừa êm, ít tốn điện

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    _ Máy lọc thì sáng sớm ngủ dậy mình mở máy, tối trước khi đi ngủ tắt máy. Để 24/24 ko tốt đâu, chạy cả ngày tối cho nó nghỉ 8 tiếng chứ, máy móc mà, chạy quài đâu được. Tắt buổi tối cho an toàn điện nữa, hay lỡ nó rớt cái ống dẫn nước ra ngoài thì khổ nữa => bơm nước tràn lan ra nhà => cá chết :D
    _ Đèn thì sáng cho ăn mở lên, để tới trưa tắt, chiều cho ăn mở lên, tối đi ngủ tắt

7. wave100s8443

wave100s8443 Member

Thích đã nhận:
    0
    chấp nhận có cá đẹp thì phải chấp nhận chi! so sánh thử để có cá đẹp mua con lớn về nhiều tiền hơn hay nuôi cá nhỏ mà chăm sóc kỹ!

8. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thì sáng mở lọc cho tới chưa thì tắt. chỉ sục oxi cho cá nó khỏe. đến chiều thì lại mở lọc vài tiếng sau đó lại sục oxi. mà mình chạy lọc cho nước phung oxi luôn ko bịch cái lỗ đó lại đâu. để nước đọng cho cá nó vận động ích béo phì. Hình như cu cậu cũng phái lắm ko có nó ko chiu. tối thì lại chạy oxi cho nó .

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Riêng tôi thì máy lọc mờ từ sáng đến tối chỉ nghĩ trưa 1 tiếng theo giờ mình đi làm có đèn thì chiều tối mở cho tới khi đi ngũ thì tắt luôn với máy lọc, như thế đễ cá ngũ yên mà mình lại đỡ tốn điện, hao máy nữa

10. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì mở từ 8h sáng sau khi cho cá ăn xong đến 9h tối tắt vừa tiết kiệm đện vừa tạo không gian yên tĩnh cho cá nghỉ ngơi mong các pác cho ý kiến thêm

11. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì cái gì cũng 24/24/365 ngày mà cá vẫn phát triển bt.:D

Last edited by a moderator: 26/4/08
  12. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trả tiền điện cũng bình thương luôn........:devil:

Last edited by a moderator: 26/4/08
  13. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chết rồi em nuôi 2 con 1 lớn 1 nhỏ . Đọc thấy các bác hướng đẫn khi nào mở tắc cái sục khí,Em về truóc khi đi ngủ em tác cái sục khí của con cá nhỏ coi nó ra sao,rồi chừng áp dụng cho con lớn luôn . Ai dè sáng dạy chạy tới hồ xem sao thì cá nó chạy toán lên chui vào chỗ oxi xuống màu,giờ phải làm sao cho nó dạng lên đây.T_T.Mêt qué

Last edited by a moderator: 28/4/08
  14. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi la hán ko cần phải sục khí đâu, chỉ khi nào bạn nuôi cá bột thôi, cứ mở lọc là đc, nếu tiết kiệm điện th2i tối tắt sáng dậy mở, còn đèn thì mở từ 6-7h chiều đến 10h tối là đc rồi,

15. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình đọc trong cuốn sách người ta viết về cách chăm sóc la hán thì không nên đậy kín dùm chảy lại vì dòng chảy rất cần thiết cho các em la hán điều đó làm chúng rất thích thú còn việc mà theo các bạn nghĩ cá sẽ mệt khi phải chóng chọi với dòng nước thì đó là điều sai lầm chúng nó rật thông minh tự biết đến chổ nào để nghĩ ngơi , còn về đèn thì chỉ nên cho 1 ngày bật nhiều lắm là 8 tiếng vì ít quá thì cá sẽ bị đen mà nhiều quá thì cá không thể phát sắc được , đó là 1 chut king nghiệm của mình có gì các pác góp y nh!!!!! :D