Vấn đề về thay cám... Các bác pro vào giúp đỡ..!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi quangmc, 26/2/11.

1. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đang nuôi vài chú khuyên ở nhà, cứ treo lên là bắn ầm ầm. Và hiện tại đang cho ăn cám Tuấn Cóng. Thấy mọi người nói ăn cám Tuấn Thúy loại2 tốt cho cả lông và nuôi hót bình thường. Nên em đang định chuyển từ Tuấn Cóng sang Tuấn Thúy vì sợ cho ăn Tuấn Cóng lâu ngày bị hỏng chim. Nhưng không biết chuyển cám thì chim có bị thay lông và chim sẽ không hót nữa hay không? Vì cám Tuấn Thúy nhẹ hơn Tuấn Cóng (thấy mấy ông gần nhà bảo thế). Em moi chơi nên chưa có kinh nghiệm. Xin các bác cho em ý kiến...Cảm ơn các bác.

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Cái này là vấn đề đương nhiền,khi chim đang hót ầm ầm tốt nhất ko nên thay cám vì thay cám chim sẽ bị lạ ăn ít nhất là còn về cám ko nặng bằng cám cũ thì chim bỏ líu là chuyện bình thường bác ạ.Đổi cám như thế ít nhất cũng phải mất tầm 1 tuần tới 2 tuần chim sẽ ít líu đi,rồi mới dần dần líu trở lại.Khuyên thật với bạn là nên tiếp tục cám cũ bao giờ chim thay lông xong rồi đổi sang tuấn thúy cũng được ko thành vấn đề đâu.Cám gì cũng có điểm tốt điểm ko tốt nên phải dùng cám và biết khi nuôi cám đấy thì cần nuôi con chim nó như thế nào.Bác đang nuôi cám tuấn cóng tốt chim đang bắn hay thì việc gì phải đổi,còn nếu làm cám mà hại con chim thì ai người ta bán cám làm gì hả bác,nếu như thế thì cám tuấn cóng đã chả ai dùng rồi

3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn thay đổi từ từ thôi , trộn cám mới vào cám cũ theo tỉ lệ 9 cũ /1 mới , sau đó tăng dần lên sau 1/2 tháng là có thể cho ăn cám mới dc rồi .

4. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    em xin nói thêm 1 điều là e ghét nhất kiểu trộn cám,nếu trộn cám như này rất dễ làm con chim bị vấn đề về tiêu hóa,đương nhiên trộn cám thì con chim vẫn ăn cám cũ trước,hết cám cũ nó mới đành phải ăn cám mới,mai bác lại cho cám cũ cùng cám mới,cứ đổi liên tục cám cũ mới thế rất hại con chim,nên trộn cám khi cám cùng 1 dòng như lên từ tuấn thúy số 1 lên số 2 rồi lên số 3 chứ ko nên trộn 2 dòng cám khác nhau

5. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn trộn cám cũ với cám mới để chim quen dần cám mới đảm bảo chim sẽ không bị sao cả đâu, cái này mình đã làm rồi

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Thật ra bạn thấy tốt thì dùng , nuôi chim cái quan trọng nhất là sự phù hợp , người báo dùng cám này tốt vì cám phù hợp với chim nhà họ , tốt nhất bạn cứ nuôi cho thay lông đi rồi hãy đổi cám , như vậy chim không bị sốc mà bản thân bạn cũng được chơi thêm một thời gian nữa , cám tuấn cóng hay tuấn thúy loại số 2 thì vẫn chứ là cám thôi mà . Đừng quan trọng và nặng nề quá , cám tuấn cóng bạn cho chim ăn thêm hoa quả đều một chút , thế là đủ rồi còn j . Còn nếu thật sự bạn muốn đổi cám thì dừng cám khoảng nửa ngày chỉ cho chim ăn hoa quả thôi , sau đó vào cám mới , chim sẽ xuống dần dần rồi thay lông hẳn , không thì sẽ thay điểm , nói chung là tùy cơ địa từng chú . Chúc bạn có chim hay nhé

quangmc thích bài này.
  7. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Những ý kiến của các bác em sẽ ghi nhận để dần dần đúc kết cho mình kiến thức về chim khuyên. Tất cả vì tương lai của mấy em khuyên... :)