Vấn đề với bộ lọc của mình

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi abbath, 7/5/08.

1. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang xài 1 lọc 3 ngăn và 1 cái máy hút , mình thấy nó hút khá mạnh, nên nươc xuống với áp lực cao. Mình đã thử rất nhiều cách chế cái vòi nó xuống sao cho êm ái nhất mà ko bị ồn và làm động mặt nước quá nhiều nhưng vẫn ko đc. Anh em có cách nào chỉ mình với. Mình đã để cái vòi xuống hản dưới nước nhưng lúc xuống nó vẫn cứ ục ục khó chịu thật=((

2. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đơn giản nhất là thay cái công xuất nhỏ hơn :D

Còn ko thì dùng bông lọc buộc vào đầu hút hay đầu ra nước... cũng làm giảm dòng chảy. Nhưng sẽ ko dùng hết đc công xuất bơm, phí :D

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn canh gắn ống thoát nước từ miệng ống cho đến mực nước cách nhau chừng 1cm là được, máy tôi 25w mà xài vẩn êm

4. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Đơn giản là bạn xài máy bơm công suất quá lớn so với kích thước hồ, nên nước chảy xuống văng tung tóe là phải rồi. Bạn cho biết kích thước hồ để mọi người góp ý xài bơm bao nhiu Watt cho hợp lý :)

Làm theo bạn Lộc cũng được nè :)

5. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn Bi, nhưng mình đã thử cách bạn Lộc đầu tiền, nhưng đúng là nó xuống quá mạnh, làm nó bắn ngược lên, như vậy còn kinh hon nữa, để xuống hẳn dưới nc thì nó ục ục .
    @Bi: hồ minh 80cm.
    Mình đang xài cái cục bơm hiệu Lifetech công suất 15W thì phải, ko hiểu sao hút mạnh dữ. Mình còn dư 1 cái mỏ vịt, cái đó hút nhẹ hơn, nhưng ko tìm đâu ra cái đồ bịt cái đầu phun nước ra lại của nó

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì mình cũng xài hồ 80 như bạn. Lọc 23 W nước chảy mạnh thì mình dùng một ống nhựa trong 27 màu xanh dài khoảng 2tấc cho xuống nước khoảng hơn tấc. Bên ngăn cuối cùng chỗ dòng nước chảy xuống bạn để 1-2 miếng bông để chặn. Bảo đảm là hết có ục ục. Đôi khi nước ngập lên cao thì bạn giở bông lọc ra cho nước rút hết rồi để xuống tiếp. Lưu ý là chừa tí xíu khe hở cho nước chảy xuống nhé đừng dùng bông lọc bít hết miệng lỗ đấy.

7. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mà xài cái loại lọc có cái mỏ vịt thì kiếm đâu ra cái nút đậy cái phần thải nước ra mỏ vịt hả các bro

8. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Bạn tháo bỏ nó ra, dùng một miếng bao nylon bịt vào, buộc dây thun lại là xong.
    Hồ nhà bạn 8 tấc, xài bơm LifeTech 15W thì làm sao nước tung tóe được nhỉ? :confused: Còn một khả năng, là do mực nước trong hồ của bạn quá thấp

9. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng ko hiểu, nhưng dùng cách cho miếng bông lên cái ngăn cuối cùng của trần nhân xem ra rất hay và hiệu qua

10. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi xài hồ 1,2m thì xử dụng bơm 25w, còn hồ 0,8m thì bơm 12w,1 hồ 1,2m thì bơm 12w mà vẩn êm re đâu có cái` nào bị như vậy đâu

11. nhanchi

nhanchi Active Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn nâng nươc cao lên hoặc đặt mang lọc gần mặt nước 1 tí sẽ giảm dc tieng ồn

12. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ko biết bạn làm sau chư mình đang xài cái bơm AP2500 (30/32W) nè có sao đâu, bạn xem lại đường ống dẫn và cách chỉnh đầu ra của nước. Theo mình bạn nên để nghiêng 45%, miện đầu ra vừa chạm mặt nước. Bạn chú ý xem tốc độ chảy của lọc 3 ngăn kịp với lượng nước do máy bơm cung cấp ko. Theo mình máy bơm càng mạnh thì việc lọc nước càng hiệu quả. thân

13. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Còn mình thì làm khác, hồ 80 mình đặt máy đầu hồ bên này nước chảy thoát ra đầu hồ bên kia, mình đặt ống nghiêng nghiêng để nước chảy vô thành hồ,bạn có thể thử cách này

14. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn tất cả các ae đã giúp đỡ. Mình đã tìm đươc cách khắc phục

15. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách j` thế anh abbath của em, tìm dc cách thì phải post lên cho ae nào bị jống anh mà bik cách rút kinh nghiệm chứ :D

16. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cách gì thế bạn?

bạn xư lý bằng cách nào vậy. Nói cho mình biết với, mình cũng đang bị nè. Tối đi ngủ phải tắt máy lọc cứ kô ồn ghê kô ngủ đc.

17. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình xài lỗ xả từ hộp lọc xuống là ống 49mm rồi đó mà nó vẫn mạnh ghê.