Vấn đề xổ gà

Thảo luận trong 'Bí kíp (gà đá)' bắt đầu bởi gacuabaoloc, 1/3/13.

1. gacuabaoloc

gacuabaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    497
    Mình có hai anh bạn thâm niên chơi gà cựa (khoảng trên dưới 15 năm). Khi mình ghé qua trại của mấy ổng xổ gà vào cuối tuần thì mình thấy có hai quan điểm khác nhau:

- Anh thứ nhất: Xổ gà rất lâu đến nổi con gà đứng không nổi. Cho nghỉ mệt khoảng 15 phút rồi xổ tiếp dạt hai. Sau đó ổng vô thuốc bổ cho gà. Rồi cho nghỉ ngơi rất lâu xổ mới xổ dạt khác. Ổng nói với mình xổ như vậy để tập thể lực cho con gà nếu trận đấu kéo dài, khi gay vô con gà bị ăn đá sẽ khôn ra, lúc mở ra ngoài sẽ khôn hơn.

- Anh thứ hai: chỉ xổ vài chân vừa chớm gay là bắt gà. Ổng nói với mình, không cần thiết xổ sâu, vì nước nuôi tốt + bây giờ thuốc men nhiều xổ sâu dễ hư gà (thực sự mình đã từng chứng kiến con gà lai của ổng đá hư con gà mỹ , đá bata thôi nhé). Thể lực gà có được là do quá trình quần, tập thể dục cho gà. Gà xổ lâu hay có tình trạng lũi, đưa lưng cho người ta đá.

Theo anh em nhận định quan điểm của ai đúng? và tại sao?

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ và chiến thắng vẻ vang nhé

Thân

Last edited: 1/3/13
  2. nguyenphuoctoan

nguyenphuoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    293
    gà tơ thì sổ lâu cho gà tập đá với lại sổ lâu gà ăn đòn đau để lần sau gà đá khôn hơn, còn gà đã có nước nuôi thì chỉ cần sổ vài ba chân xem bon đá ntn là đc rồi....k cần sổ nhiều .... sổ nhiều gà zễ bị bệnh....hư gà....theo mình là nv

3. gà angiang

gà angiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    tùy theo cách nuôi của từng người mà có cách xổ cho phù hợp còn theo mình thì nên xổ gà vài chân thui tránh tình trạng gà xổ lâu dễ bị súc lông và bầm dập gà nuôi lại cũng lâu hơn

4. Tà Thiết SG

Tà Thiết SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mình thì gà tơ chỉ xổ vài chân, tránh tình trạng dập xuơng, hư gà.
    gà hơi già thì xổ sâu, để trong lúc chiến đấu gà lúc nào cũng có nết hung dữ, gặp những trận vô gay, tránh tình trạng gà bị ngơ, ko muốn đá nữa, rất hay bỏ chiến công.

itloving and gacuabaoloc like this.
  5. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    mỗi người cá 1 quan điểm sau rau ah .
    * anh thứ nhất có lẽ dòng gà của a đó chưa toàn diện chưa thật sự tốt nên trông chờ bàn thắng từ nước nuôi
    * a thứ 2 có lẽ rất tự tin vào dòng gà của mình . vì đã toàn diện , cả về thể lực nên a ta chỉ cần xổ cho gà khôn ra
    còn về thể lực thì có thể luyện tập chứ ko nhất thiết phải xổ nhừ con gà

theo riêng mình nghĩ môn chơi này nên tùy cơ ứng biến , không có 1 khuôn khổ nhất định

6. Plun

Plun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    769
    Theo mình thì cách anh thứ 2 rất ổn, vì xổ sâu cho con gà đứng hết nỗi con gà sẽ rất đuối, nuôi lại cho phong độ sẽ rất lâu, nếu gà tơ có nguy cơ lũi và rim mình , nuôi k kĩ sẽ nhớ chuyện cũ là rót ngay và bây giờ trong chờ vào nước nuôi rất hồi hợp, vì bây giờ ít có trận nào mà diễn ra lâu cả
    Mình thì : xổ rất ít chân mà xổ nhiều lần để xem po đá và tránh tình trạng sung quá mất khôn lũi đầu vô người ta đá, gà tơ chưa biết đá thì mình xổ vừa chóp vô gay 2 3 chân là mình bắt ra liền và nuôi lại cho sung rồi đem xổ như vậy tiếp khi biết đá thì chỉ xổ vài chân

7. BẢO_TRẦN

BẢO_TRẦN Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Bạn không nên xổ gà quá lâu. Một phút là đủ. Đừng xổ quá lâu trong khi biệt dưỡng. Bởi gà cần thời gian để phục hồi. Thử nghĩ mà xem. Chẳng hạn: tối nay bạn đi chơi và đập lộn ở quán bar, quần với ai đó một lúc. Ý tôi là cả hai đều bị đập tơi tả. Hãy xem bạn cần bao nhiêu thời gian để tan hết đau nhức và mệt mỏi?
    thuốc này về sau gà trống có bị vô sinh ko anh 6)em là baobao đây
    MEEB (b12,b15, Testeron)

8. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    to gacuabaoloc : thấy bạn có bán thuốc sao bạn ko mở 1 topic hướng dẫn sử dụng thuốc cho a,e biết đâu sau khi mở topic thuốc sẽ bán chạy hơn.hjhj
    1 số a,e ngại dùng thuốc vì ko biết sử dụng và sợ hại nhiều hơn lợi

9. kogiankogian

kogiankogian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    nước nuôi của e do ko có time chăm cả ngày, nên mỗi tuần cho gà xổ 2 dạt cách nhau 3 4 ngày
    dạt đầu thì vô gay bắt ra, dạt 2 gà vừa hết chân bắt ra. Ko xổ nhừ gà :D

gacuabaoloc thích bài này.
  10. hailuavl

hailuavl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    theo mình thì áp dụng cả hai cách đối với từng trương hợp. cách 1 đối với gà tơ bo đá chưa chuẩn thì mình cần phải biết con này lối đá như thế nào, với lai khi đi mua gà.
    cách2 đối với con gà vào chế độ nuôi đi đá khi đó mình biếi lối đá của nó rồi thì xổ vô gay 3-4 miệng lông là đủ rùi.

11. gamact

gamact Member

Thích đã nhận:
    11
    nước nuôi của con gà cũng quan trọng lám bạn....cho dù gà bạn hay cở nào đi nửa.....mà gà bạn nuôi k tốt thể lực k đủ bạn dám đem con gà đi đá k? k ai đem con gà đi vào trường đá ăn tiền mà đem con gà dỡ cả....con gà có nước nuôi khi thả gà giao chân lở có bị trúng cụa còn có thể lướt và trả đòn được....còn nhằm con gà nước nuôi k tốt bị trúng cụa 1 2 cái là đá kc đi liền....cái đó còn chưa kể lúc vo gay....bởi vậy nếu dòng gà của bn đã tốt sẵng thì nuôi gà cho tốt nv đi đá pần thắng sẽ cao hơn đó bạn

12. cugayy

cugayy Black list

Thích đã nhận:
    1,142
    nói vấn đề này cũng chẳng theo 1 hướng ai hết , e thì nuôi tuần xổ 1 lần tầm 2 phút mà có lần vừa thả gà trạng 2kg5 đá 3 cước gãy cổ con kia chết luôn tội thằng chủ gà vừa mua đem xổ xem chân bó tay .....heee

13. gamact

gamact Member

Thích đã nhận:
    11
    thì đúng rồi bạn gà tơ sổ tới lúc vo gay 2 3 chân nv là lâu rồi đó bạn....còn nứoc nuôi theo mình cũng quan trọng lắm bạn....k ai đem con gà đi đá mà k nuôi kỹ hết đó ( trừ khi ae đá vui chơi, đá bắt xác rồi nhậu nhẹt thì đc). thử gà bạn nuôi k tốt k đủ lực thì bạn dám đem con gà của bạn đi đá k?

14. gacuabaoloc

gacuabaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    497
    Cám ơn bạn gợi ý, mình sẽ cố gắng sưu tầm các bài viết liên quan đến thuốc để a/e tham khảo.

15. noel-xmas

noel-xmas Member

Thích đã nhận:
    11
    theo mình tùy theo thời điểm để xổ, gà tơ quá thì xổ 2,3 chân thôi, từ từ cho e nó xổ nhiều hơn để khôn gà

16. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Tùy từng con gà mà xổ anh V ơi, nhiều khi cũng ông 1st đó nhưng ổng có tới mấy cách xổ khác nhau. Chẳng qua là mình coi ngay cái lúc có sự khác biệt đó.

17. atm_kclw

atm_kclw Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    Xổ lâu quá sẻ làm mất đi độ sắc sảo của gà. Thân!.............................

forgetmenot and gacuabaoloc like this.
  18. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    theo cách mình xổ gà thì tùy bến tùy con gà già tơ mà xổ....gà trên 11 tháng thì thường xổ sâu hơn gà 9 10 tháng gì tơ quá sương cốt còn yếu.......gà cứng tháng thì không sao
    xổ theo bến! gà xu nạp thì chỉ cần bu vào vài chân là bắt gà ra cứ như dậy cho tới đá ...gà xu ôm vào là vật ầm ầm xổ ít gà rất hăng khi đá chỉ muốn bay vào đá tốt độ đá rất hổn..
    xô gà né dạt ! thì mình xổ xâu hơn tới vào gay luôn gì gà né dạt đá canh rất kỉ nếu xổ quá ít con gà không khôn vào láo táo ...mình xổ xâu nhằm con gà khôn và tỉnh gà khi đi đá canh kỉ không láo táo.
    cách xổ gà của mình là như dậy mổi người có nhiều cách nuôi và xổ khác nhau.............thân!

19. timgahay

timgahay Member

Thích đã nhận:
    7
    theo tui con gà mới nuôi thì mình phải xổ cho tới để biết nó đá ở ngoài làm sao, vô trong đá ntn, nhiều người thấy gà mình xổ dàn ngoài đá tốt ko xổ cho tới ra trường ko ăn dàn ngoài vô trong ngơ ngơ lúc đó cúng khỏi đốt nhan àh.

hungtocdai thích bài này.
  20. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Ông nào cũng đúng cả vì :

- Ông thứ nhất nuôi theo kiểu gà đòn.
    - Ông thứ hai nuôi theo kiểu gà Mỹ.
    - Và cả hai ông đều dùng thuốc bổ.

Ý của bạn hỏi rất khéo và hay.