Vấn đèvề Mi xù đầu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi linhle_designer, 2/5/12.

1. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    các tiền bối cho em hỏi...khi con Mi thuộc đang yếu lửa ( khi căng chơi rất kinh ko sợ con cọp con beo nào )...mình kè nhanh với chim dữ đang căng...em yếu lửa xù đầu ngay...vậy con đó còn chơi được ko..hay phong độ là nhất thời- đẳng cấp mới là mãi mãi..cám ơn các bác cho ý kiến !:applause:

Phuong_Nam and nghiado like this.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nuôi lại cho căng lửa nó sẽ chơi bình thường . Khi nó yếu lửa đừng nên kè.

Last edited: 2/5/12
  3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    vẫn chơi bình thường bạn à,trước kia mình có chú mộc chiến cứ nghe thấy chú mộc thuần ở nhà lên tiếng là co rúm người lại,nhìn thấy con mi khác là bù đầu,vậy mà khi mình nuôi được8 tháng xong lông thì kè con nào cũng đánh rất lì đòn,hiện tại đang ở với chủ khác chưa thua trận nào chỉ cần mình nuôi vẳng và hiểu tính con chim mình nuoi thôi

TrungHoaMi, Phuong_Nam, RUA01 and 6 others like this.
  4. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    Thanks bác..chả là em còn non kinh nghiệm về mấy chuyện mi vỡ,chạy,hay bể gì gì đấy..nên phải thỉnh giáo các bác để niềm tin đc củng cố và có thêm kinh nghiệm...^^

RUA01, nghiado and chotmechim like this.
  5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Mình có 1 em cũng giống như của bạn, đang treo chơi thì được ngay một bạn kè 1 em căng đét vào, kết quả là tóc tai dựng đứng, vội đem về trùm áo kín để vài hôm rồi lại mở dần áo và mấy hôm nay lại được vài bài cơ bản rồi. Mong rằng thêm thời gian nữa sẽ ổn lại.

Phuong_Nam, mimoc, RUA01 and 7 others like this.
  6. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nó giống như con người thôi đang óm mà to con gặp thèng gày khỏe mạnh cũng bị nó đánh. Bạn cứ chăm tốt, nuôi thuần lên đảm bảo tuổi lồng chuẩn là em nó lên đời ngay.

RUA01, nghiado, pham quang vu and 2 others like this.
  7. No_name

No_name Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    xin các ae chỉ dạy thêm, theo mình biết là lúc mi xù đầu là biểu hiệu của sự sợ hãi và lúc bị xù thường hay chao lồng và kêu éc..éc phải ko ah???
    Mình mới đc chuyển vào 1 em mi từ o a ngoài HN. Nay đã đc gần 2 tuần. chim rất già rừng, có đc tuổi lồng khá cao rồi. Chân đi bốt dày và đen, trông khủng lắm. cầm lồng ko chao nhg có 1 cái tật là hơi khó sang lồng tắm và cứ thò tay vào lồng là nó xù đầu. Nhg nó vẫn đứng yên, ko nhãy hay kêu gì cả. Cầm lồng lên bập miệng vài phát là nó xòe đuôi, vỗ cánh chép lại ngay.
    Mình thật sự ko hiểu thái độ xù đầu đó là ntn, mình thật sự cũng lo lắng, chưa dám cho ra dàn nhg ở nhà em nó vẫn đấu ầm ầm khi nghe chim khác hót và vẫn thấy xù đầu khi vô tình thò tay vào lồng.
    Đây là clip lúc em nó về đc 1 ngày xin gửi ae đánh giá giúp, lúc này đã thấy biểu hiện xù đầu khi đưa tay vào lồng rùi ah

[video]www.youtube.com/watch?v=jgThSO2W4Xo[/video]

Cám ơn ae....

8. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    HM không chỉ xù đầu vì 1 nguyên nhân, nuôi chim thì chủ nhân nên đoán đc bệnh cho nó thì mới k uổng phí con chim của mình, vậy kiên nhẫn đồng thời test (trắc nghiệm) để tìm ra nguyên nhân chính mà khắc phục và quyết định xem chơi đc nó nữa k hay nên bỏ.
    A e thì chỉ dám phán đoán phần nào, ngay cả xù đầu khi ở chủ này và sang chủ khác cũng đã có những nguyên nhân khác nhau rồi...

Last edited by a moderator: 27/5/12
  9. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chào đồng hương (mình quê gốc ở TX Phú thọ mà).
    Chà vừa xem vừa dịch ngoáo cả cổ họng bạn trunghv ơi. Thêm chút dấu nữa cho a/e khỏi dịch nhầm nhé.
    Xin cảm ơn.

10. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    up hình giùm vũ
    [video=youtube;jgThSO2W4Xo]http://www.youtube.com/watch?v=jgThSO2W4Xo[/video]
    mình vũ quận 3 nè,có đưa cho vũ con mi mái đó

11. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    theo bác mô tả và nghe giọng thì em thấy chú này bánh tẻ lên chứ ko già rừng ( mới tập chơi cảm nhận chủ quan có gì bác chủ bỏ quá :D )

scb2109, No_name and nghiado like this.
  12. minhanh

minhanh Active Member

Thích đã nhận:
    48
    Chào bạn, theo mình nghĩ con Mi của bạn nuôi bổi hoặc nuôi non lên...Nếu bạn đã nuôi mi non sẽ thấy khi bạn chạm vào ng, vuốt, hay làm j nó cũng sẽ xù đầu lên :)...mình nghĩ chim của bạn cũng trong TH như vậy.À và mi nuôi non lên chân cũng rất nhanh lên bốt :)
    Ý kiến chủ quan của mình...:p có gì không đúng xin các bác chỉ bảo thêm :)

No_name and nghiado like this.
  13. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Chúc mừng đồng chí No-name có một con mớn cám đẹp. Khoản này em có kinh nghiệm vì em là Micon.

No_name thích bài này.
  14. RUA01

RUA01 Active Member

Thích đã nhận:
    102
    Con Mi bạn đang cầm là Mi con rồi bạn ơi,Chăm sóc tiếp vài bữa quen nhà là hót tốt thôi

15. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    E có con mi bổi bị xù đầu mãn tính hay sao đó??? gặp mái cũng xù, gặp chòe lửa ở nhà cũng xù. Con này có chơi được ko các bác? đang tính bán đổi con khác nhưng thấy tướng tá nó đẹp quá nên cứ lưỡng lự. Ah nhà e có 2 mi thuộc, 1 mi mái và 1 chòe lửa tụi nó hòa tấu suốt ngày, còn e này thì 1 ngày chắc hót được 1 câu nhỏ xíu, nhà nhiều chim nên ko nuôi vẳng được. Con này nếu kiên trì mùa sau chơi được ko ? hay là bệnh này khỏi chữa luôn. Mong các bác góp ý nên giữ lại hay bỏ đi. Thank rất nhiều