van điện CO2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi hoang2968, 29/5/08.

1. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    đây là van điện do mình làm gửi anh em xem thử, giá của nó rẻ hơn so với van TQ

2. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cai van mầu đỏ của bán chỉ có tác dụng đóng mở giống van chính của bình, có lẽ hơi thừa.
    Van mầu đỏ là loại rẻ tiền chỉ để đóng ngắt ở vị trí thoát hơi chứ không phải ỏ vị trí đó nên mình nghĩ sẽ bị xì khí và nguy hiểm.

Tuy nhiên van điện lại cắm ngay sau van đó nên chịu áp suất rất lớn.

Theo kinh nghiệm mình là NGUY HIỂM, bạn nên kiểm tra kỹ trước khi thử và tham khảo thêm kinh nghiệm người khác. Hơn nữa van điện chỉ đóng mở trong phạm vi khác với áp suát rất lớn của bình. Bạn nên xem lại các thông số cẩn thận.

Rất nhiều tai nạn nhỏ đã xảy ra với bình C02 rồi.

Last edited: 29/5/08
  3. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bác hoang2968 lắp không đúng rồi. Lắp thế này cực kỳ nguy hiểm.
    Cái van bi có tay gạt đỏ đó không chịu được áp suất của CO2 trong bình đâu.

Trong mọi trường hợp phải lắp van giảm áp ngay sau van chính ở bình !!!

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Trời Ông Hoàng ơi, làm ơn cho ngay 1 van giảm áp ngay sau van Tổng của bình ( chỉ cần dùng 1 van giảm áp Trung quốc ) cũng được, chứ không chỉ nhìn thôi cũng không dám mở chủ đề này xem đâu.

Một lưu ý nữa khi dùng van điện các pác cần chọn van 1 chiều thật tốt, cần thận thì lắp hẳn 2 van 1 chiều để tránh nước trào ngược vào van điện nhé.

5. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Sorry Hoàng nhé. các Mod xóa bài này giúp - cảm ơn nhiều!

Last edited: 30/5/08
  6. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    hic, cái này mà 3 bình nó mà bụp cùng lúc thì như bom chứ lựu đạn gì các Mộc ơi :D

7. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Rất cám ơn các bác đã góp ý, cho mình xin trìng bày cho các bác hiểu 1 tý nha:
    _Cái van có cần gạt màu đỏ là của YTALYA đúng theo chỉ số áp lực có khắc trên van là chịu được 10 kg hơi vì vậy so với bình co2 hiện tại mình đang dùng thì ok( vì mình đã dùng 9 tháng chưa có sự cố gí cả), cái tiện lợi nửa là mình không cần chỉnh van tinh chỉnh mà chỉ sáng gạt tối tắc(Theo 1 số anh em dùng sau khi tắc mở lại chỉnh rất mất thời gian), hiện tại theo mình là an toàn vì được mấy anh bên công an PCCC TP HCM bảo OK
    - Còn cài van điện ghi trên van có thể chịu được 10 kg hơi vì vậy bình co2 của anh em mình chơi thủy sinh có thể dùng được mà.

8. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Anh Định ơi ở đây anh em đang nói chuyện nghiêm túc mong anh đừng đùa như vậy, còn mấy anh em mới vào chơi TS sẻ hiểu lầm, rất mong anh nghiêm túc, chổ này không phải là chổ cho anh đùa giởn, em nói hơi quá mong anh thông cảm cho em

9. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Anh Mộc tinh ơi, tôi chơi chỉ là tìm tòi và pót hình lên để cho anh em cùng thảo luận rồi sau đó cùng nhau đi đến 1 cái thú đam mê thũy sinh vừa tiện trong cái thú đam mê mà không có thời gian, vừa tiết kiệm được 1 tý tiền để dành tranh bị cho cái khác, nếu anh có cái hay và sự hiểu biết hơn tôi thì xin anh cho tôi 1 lời khuyên còn không thì mong anh......THÀNH THẬT XIN LỖI ANH VÌ HƠI QUÁ LỜI

10. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Ở nhiệt độ 25 độ C, khí CO2 hóa lỏng ở áp suất 120 kg/cm2. Bình của bạn dùng là bình công nghiệp, tức là nó được thiết kế cho khí hóa lỏng. Những cơ sở nạp khí CO2 xịn (ví dụ như tại nhà máy Yên viên, hà nội) thì thường là nạp đủ đến áp suất hóa lỏng, vì vậy những bình công nghiệp đó trên thị trường (khi đầy khí) thường có áp suất trên 120 kg/cm2
    Bình cứu hỏa được thiết kế với áp suất sử dụng thấp hơn áp suất hóa lỏng (80 kg/cm2, mục tiêu là để giảm trọng lượng bình) vì thế bình Co2 cứu hỏa trên thị trường thường chỉ có áp suất khoảng 70 kg/cm2

Van ITALIA của bạn và van điện từ đều chỉ được phép làm việc ở áp suất tối đa 10 kg/cm2, thấp hơn rất nhiều lần so với áp suất có thể có trong bình CO2 và các van đó lại được nối trực tiếp vào bình công nghiệp. Vì vậy nguy cơ nổ ở van là vô cùng cao. Bạn chưa gặp sự cố có lẽ vì riêng cái bình của bạn được nạp với áp suất quá thấp. VR không hiểu mấy ông bên công an PCCC TP HCM căn cứ vào cái gì mà có thể bảo OK được, kể cả trong trường hợp họ đã đo và thấy áp suất trong bình của bạn không lớn hơn 10 kg/cm2 họ cũng phải can ngăn bạn dùng mới đúng vì kết cấu của bạn vi phạm nguyên tắc cơ bản nhất về an toàn đối với thiết bị chịu áp lực.

11. thanh-lam

thanh-lam New Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy khi sử dụng mình mở van tổng ít thôi thì áp suất lên van italy cũng dâu dáng kể .

12. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    ngôn từ của người sao hỏa.............
    Anubias...............

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ối anh Hoàng Lựu đạn ơi, cái van điện chịu áp dưới 10kg mà cái áp của bình lên đến 60-70kg lận, anh tháo ngay ra hộ em nhé.
    Còn nếu thích lắp trực tiếp như vậy anh phải mua cái van điện có gắn liền van giảm áp luôn, nghe Taliban nó kháo thì van điện liền giảm áp của triều tiên có giá 1,8 triệu roài.
    Chậc chậc, tháo ngay cho em nhờ.

14. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vậy áp suất thấp là mình nạp ít khí đi đúng ko bác Vĩnh ơi???Nếu nạp 50% mà an toàn hơn thì em thà mỗi tháng đi nạp tốn 40k để yên tâm hơn:eek:
    Mấy lần cafe mà cứ quên hỏi thăm anh Vĩnh vụ Co2 ...:confused:...
    To Hoàng Đại Ka:Anh cứ xem kĩ ý kiến mọi người xem sao,hay cứ tháo ra trước rồi tìm tòi,nghiên cứu sau đại ka ạ

15. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Anh vinhrau cho e hỏi có phải cái đồng hồ này đang chỉ khoảng 35 kg/cm2 ko anh? Như vậy là cái valve này của em chịu dc áp suất đến 200 kg/cm2?

16. tuannm

tuannm Member

Thích đã nhận:
    0
    đồng hồ chỉ 30psi tương đương 2,1kg/cm2. Có lẽ đồng hồ chỉ áp thứ cấp sau van giảm áp chứ không phải áp suất của bình.

17. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Nói như chú thì nạp 10% còn an toàn nữa, hay là ta chỉ nạp 1% thôi :D
    An toàn hay không phụ thuộc vào ta sử dụng thiết bị và lắp đặt chúng có đúng hay không. Chứ áp suất 1 kg/cm2 vẫn có thể thổi bay 1 cái gì đó và nếu cái đó bắn trúng chỗ hiểm thì vẫn tai hại lắm

Hoàn toàn chính xác !

psi là đơn vị đo áp suất của Anh - Mỹ, tên đầy đủ là "pounds per square inch"
    1 psi = 0,07028 kg/cm2
    1 kg/cm2 = 14,23 psi

Áp suất cao nhất mà đồng hồ của Phantom có thể chỉ là 14 kg/cm2

Nếu đồng hồ chỉ áp suất thứ cấp thì nó không nói lên áp suất làm việc cao nhất của van là bao nhiêu hết

Đối với van đồng hồ chỉ áp suất sơ cấp thì áp suất làm việc tối đa của van sẽ chỉ nằm trong khoảng từ 1/3 đến 2/3 thang đo tối đa của đồng hồ thôi. Đó là nguyên tắc lắp đồng hồ đối với thiết bị chịu áp lực

18. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe mấy bác tranh luận hay quá,toàn người hiểu biết quá trời lun,hâm mộ hâm mộ,em mở mang tầm mắt

19. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Từ chiều mình về mình lắp van điện sau van tinh chỉnh từ 19g đên bi giờ chưa có sự cố gí cả mà bình CO2 vừa mới nạp
    - Để qua sinh nhật ABV mình sẻ đem đồng hồ áp lực về đo coi ra bao nhiêv kg hơi rùi pót hình lên xem sao, có 1 số cái theo ý anh Vinh Râu mình chưa thông lắm để đem đồ về đo cho sáng tỏ, còn nói cái van đóng mở trước van tinh chỉnh mình vẩn dùng bình thường từ lúc gia nhập thũy sinh chưa có sự cố gì nên vẫn yên tâm dùng tiếp không cần lo lắng.

20. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    A cho e hỏi thêm vậy cái thông số trên đồng hồ này nói lên dc điều gì? Nếu là thứ cấp vậy chắc nó ko báo dc CO2 trong bình còn nhiều hay ít dc rồi phải ko ạ? Và nó cũng ko cho biết áp lực sau khi tinh chỉnh dc luôn vì nó nằm trước valve tinh chỉnh mà. Thanks a.