Van giảm áp bình co2.

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi hcmatcc22, 17/11/11.

1. hcmatcc22

hcmatcc22 Member

Thích đã nhận:
    7
    Chưa có kinh nghiệm về co2,hôm qua ra Tạ Uyên vác về cái van này,ko biết có sài đc ko.Nhờ các bác cao thủ chỉ bảo dùm.
    Made in HCĐ,trên vòng tròn xanh chữ trắng REGULATOR FLOW METTERS.

Ko có van điện nên cứ phải thủ công,mỗi lần ra vặn cái van là run.
    Mình mới dùng cái bộ trộn 3 in 1 chứ chưa có cái đếm giọt,mua dây truyền dịch rồi mà chẳng biết gắn thế nào cả,Bạn nào chỉ mình với.
    Chưa có đếm giọt nên chẳng biết ra nhiều hay ít nữa,có 1 số hạt nổi trên mặt nước,còn lại lơ lửng trong nước hạt li li,chẳng biết thế có được ko?
    Cho mình hỏi mỗi lần đóng mở thì vặn van nào trước van nào sau cho an toàn,hay cứ fix cái van tổng rồi mỗi lần khóa là khóa cái van giảm áp ạ.Chắc phải chơi cái van điện tử thôi.
    Hình chụp = đt nên hơi mờ,mong các bác thông cảm)
    TKS.

Last edited: 17/11/11
  2. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bộ trộn 3 trong 1 bao gồm đếm giọt rồi mà, bạn chỉ cần mở ra cho nc vào trong bộ trộn rồi lắp lại là đếm dc giọt rồi.
    Đóng mở hàng ngày bằng van tổng thôi, ( Tay van mầu xanh ấy) còn tinh chỉnh bằng tay van mầu đen có chữ on-off.
    Không nên dùng dây truyền dịch, mua dây chuyên của Co2 mà lắp, (Như bạn đang dùng ấy.)

tapchoicu and hcmatcc22 like this.
  3. AACC

AACC New Member

Thích đã nhận:
    0
    bình co2 chế hay nguyên zin vậy bạn. Nhìn cái cổ chai chất quá!

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn kiếm cái van khí điện từ lắp vào cái van y tế của bạn, như vậy bạn sẽ không phải đóng cắt hàng ngày nữa.
    Cái dây dẫn khí bạn cần phải dùng dây cứng 1 chút, sẽ dễ điều chỉnh đếm giọt hơn là ống mềm.

5. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Không phải run bạn ạ. Mình trước cũng như bạn giờ nhà 3 cái bình co2 này . Bạn lên xem các hàng cá thủy sinh thấy để 5 6 cái bình to đùng có sao đâu . Với cả co2 để 24/24 ko nhất thiết phải đóng tắt làm gì . Chỉnh 1 lần rồi sau hết mang đi nạp thôi . 2giot/giây thì còn lâu mới hết bạn ạ. Còn không thì mua thêm cái sủi oxi đêm mở sáng tắt hoặc 24/24 luôn như mình cũng chẳng sao . Không ai đi chỉnh co2 tối tắt sáng lại ngồi chỉnh giọt đâu bạn.

hcmatcc22 thích bài này.
  6. hcmatcc22

hcmatcc22 Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình đã đọc nhiều bài và commt của bạn,rất vui nay lại đc gặp bạn ở đây.
    Lúc mình đã định gắn cái van đó ngay từ đầu rồi nhưng vì đầu out co2 lại là cái van gắn thẳng ống PU cỡ 4-6mm vào,chứ ko có ren trong ren ngoài nào nên lại thôi,bây giờ mới thấy bất tiện.
    Mình còn có cái van này
    Theo bác VinhRau thì van này(gọi là v2) nên lắp sau cái van y tế(gọi là v1) đó,rồi mới tới cái van điện tử trên .
    Nhưng vấn đề là chỗ nối giữa đầu out co2 van v1 với cái van v2 vì van v2 có ren trong 17.
    Mình đang có ý định sẽ đặt các bác bộ van điện từ rồi gửi mấy cái van của mình ra nhờ các bác ráp dùm.Tổng thiệt hại hết bn các bác cứ cho mình biết or pm cho mình.
    Xin chân thành cám ơn các bác.

Last edited: 19/11/11
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình sử dụng kết cấu như hình dưới cũng đã trên 3 năm nay, thấy ổn định lắm, bạn tham khảo xem sao.

8. hcmatcc22

hcmatcc22 Member

Thích đã nhận:
    7
    Hình như cái van điều áp của mình cũng y chang như của bạn,nhưng mà ko biết chất lượng có đc như thế ko.Cái đầu out co2 của mình chỉ là gắn vào rồi xoáy cái ốc cho chặt chứ ko có cái vòng xanh xanh như của bạn.Ko biết như vậy có giữ chặt đc cái dây PU ko?
    Theo chỉ dẫn của Bác VR,mình sẽ đi kiếm cái van đt ở chợ DS cho nó nhàn,đỡ phải canh on off.
    Nếu tìm ko ra mình sẽ cầu cứu các bạn ngoài đó vậy.
    Một nữa xin chân thành cám ơn các bạn.

hoagiang thích bài này.
  9. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    cái bình CO2 mình vừa lấy về cũng có chữ '' CO2 Tú '' :)

10. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em cũng mua 1 cái như bác,Hôm nọ vặn không cẩn thận nó bị nổ cái đầu van bác ợ,Hốt cả hền.Nhưng vẫn lắp vào dùng tiếp,Đợi hết khí mang đi thay van tổng rồi kiếm cái van nào của đức hay mỹ dùng chứ tính mạng không thể đặt trong tay thằng tàu được

11. nqtstht

nqtstht Member

Thích đã nhận:
    4
    Bình của bác bao nhiêu lít vậy? em mua cái bình 2l mà giờ mang đi bơm khó quá ngta toàn từ chối à