vẫn là em- các bác kíu em với

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi confetti, 28/3/08.

1. confetti

confetti New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, em đag làm đề tài tốt nghiệp về cây thủy sinh, vậy các bác có thể giúp em vấn đề này nữa đc ko ạh?em muốn hỏi: theo các bác, như thể nào là 1 cây thủy sinh đẹp (vd: hình thái cây, lá?màu sắc? tốc độ phát triển...) và nhữg cây như thế nào thì thích hợp để làm cây tiển cảnh, hậu cảnh, trung cảnh ạ? các bác giúp em với nhá, gấp lắm rùi,em xin cảm ơn các bác rất nhìu ạ!!!

2. confetti

confetti New Member

Thích đã nhận:
    0
    hix,các bác làm ơn bớt chút thời gian giúp em đi muh!

3. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chưa hỉu đề tài của bạn về cây thủy sinh trong sinh vật học, môi trường hay chủ đề nghệ thuật sắp đặt?

Nếu làm tốt nghiệp thì bạn nên dành thời gian lướt qua các topic . Còn tại liệu thì mình thấy với số luợng ebook mọi người up lên có quá đủ kiến thức. Đọc tiếng Anh hơi mất công 1 chút thôi.

Làm tốt nghiệp mà hỏi thế thì chẳng biết giúp thế nào. Botay.com

4. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình xin góp cùng bạn vài ý nhé
    1: một cây thủy sinh đẹp là được phát triển trong 1 môi trường tốt lá có màu xanh mượt hoặc đỏ thắm đối với những những cây có sắt tố đỏ đối với những loại thân đốt những đốt lên đều nhau tán lá xum xuê từ gốc đến ngọn đối với những loại có tán lá rộng lá cây căng tròn đối với những loại mọc thành cụm hoặc thành thảm cụm thì xum xuê thảm thì ôm sát nền màu sắt phải tươi xanh ko chổ vàng chổ lục còn đối với những loại thuột họ rêu (moss) phải xòe thành tán đều nhau ko rối bời èo uột
    tùy theo kích thước và tốc độ phát triển của cây người ta chia ra thành các loại cây tiền, trung, hậu cảnh cây tiền cảnh thường thì là những loại cây mọc thành thảm ôm sát nền ko vượt cao quá đơn cử 1 vài loại như trân châu nhật trân châu cu ba ngưu mao chiên lùn các loại moss,riccia cũng có thể làm thảm cho tiền cảnh. về trung cảnh thì người ta thường chọn những loại cây có kích thước ko cao hơn 1/2 hồ và chậm phát triển chiều cao để ko che khuất cây hậu cảnh có rất nhiều cây để chọn lựa cho trung cảnh còn về phần hậu cảnh người ta chọn những loại xum xuê có chiều cao gần bằng mặt nước để tạo nên sự mạnh mẻ tốt tươi cũng như che đi những phần mất tự nhiên như ống lọc và các linh kiện đi kèm để tạo môi trường sống cho hồ nhìn chung cây trồng trong hồ dc bố trí từ thấp đến cao và đó cũng là nguyên tắc cho bố cục hồ thủy sinh
    một vài ngu ý của em xin các cao thủ truyền đạt thêm

5. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Làm tốt nghiệp mình nghĩ quan trọng là tính hệ thống và cách trình bày.
    Thông tin mọi nguoi cung cấp và các topic thường rải rác sẽ mất thời gian của bạn.

Ngoài hiệu sách cũng có vài cuốn sách về thủy sinh. Mình thấy nội dung không chuyên sâu nhưng khái quát.

6. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    học trường gì vậy bạn? ngành gì mà lại làm đề tài về TS, hay nhi :D

7. confetti

confetti New Member

Thích đã nhận:
    0
    CẢM ƠN CÁC BÁC NHIỀU LẮM!em học lâm nghiệp các bác ạh, ngành lâm nghiệp đô thị- các bác đừng ngạc nhiện nhá!đề tài của e là tìm hiều thành phần loài cây thủy sinh ở hồ Tây, ứng dụng vào bể cảnh thủy sinh...nhưng chủ yếu toàn là bèo và rau muống, hị hị