Vẫn vấn đề gà mái mong anh,em,chú,bác chỉa sẻ chút kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi vo_danh, 23/6/12.

1. vo_danh

vo_danh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Con gà mái tre của em rớt trứng đầu tiên tầm 1 tháng trước(tầm 20/6)và đẻ lai rai tới giữa tháng 7 này là được 11 trứng và ngưng tới giờ,nhưng ko thấy nó nằm ấp suốt như những con gà mái mà em đã từng thấy,ko thấy nó xù lông khi đụng vào ổ luôn...thấy bóng em(khi cho tụi nó ăn) hay nghe tiếng em cùng tiếng gà trống túc túc là nó chay ra ngoài đứng kêu,vắng thì vô nằm tiếp....em đã che kín lại cho em nó 1 mình và tách gà trống cũng cở hơn 10 ngày rồi....tình trang cư như vậy hoài ko biết là gà như vậy có gọi là ko chịu ấp ko?có ai từng gặp trường hợp này như em chưa cả nhà...mong các anh em,chú bác chỉ giúp và chia sẻ thêm chút kinh nghiệm...em mới nuôi gà mái đẻ lần đầu(vì đam mê thôi =P~)mà hơn 1 tháng rồi thấy nó cứ như vậy em nản quá:-S

2. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    bỏ máy ấp cho lành bạn ơi.. bây giờ nhiều gà mái chỉ biết đẻ thui chứ ko biết ấp. :(

vo_danh thích bài này.
  3. vo_danh

Thích đã nhận:
    205
    cám ơn anh đã góp ý ^^,tại mới nuôi thử lần đầu và ko nuôi nhiều được nên cũng chưa nghỉ tới chuyện dùng máy ấp trứng anh à

4. hai ga

hai ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,441
    nếu cả tháng mà ko nở thì đem trứng luộc nhậu đi chú em,gì gà ấp trể nhất là 21 ngày là nở rùi.chỉ cho chiêu nè em kiếm cái thùng mì làm ổ chờ gà mái vào ấp em lấy miếng gì cứng đậy thùng mì lại ít hôm nó quen ko bỏ ổ.....

vo_danh thích bài này.
  5. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    nếu muốn ấp máy thì đánh dấu trứng, rùi mang qua bình thạnh tui ấp dùm cho. mới ấp một chục trứng đc 5 ngày nè.
    gà nuôi phải có chỗ rộng rãi thả lang thì nó đẻ sai và ấp tốt, nuôi nhốt ở thành phố chật chội hình như ảnh hưởng đến tâm sinh lý gà hay sao đó.

vo_danh thích bài này.
  6. vo_danh

Thích đã nhận:
    205
    em đang đợi nếu ko được nữa để trứng thúi luôn rồi bỏ coi như kinh nghiệm nà đại ca hihihi...mai em ốp luôn em nó với trứng ko cho ra ngoài thử coi seo hihih

hihih cám ơn anh...nếu anh ở bình thạnh và có máy ấp trứng thì nếu ko tiến triển,thì cho em xin 2 chữ nhiệt tình,gửi toàn bộ cho anh....giao lưu là 9 mà kinh doanh là 10(kinh doanh đúng nghĩa kinh doanh),em đang rất cần lấy 1 bầy để thoả niềm đam mê....nếu có thể em sẽ giao lưu hết mình....cho cố phone để em dự phòng anh nhé

7. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    ủa ma gà ma ấp mái sao no đá hay được ah ae ...ai cũng nói gà theo dòng mẹ mà ..nếu mẹ ko hay sao con đá hay được ... ấp z giống gà công nghiệp quá za ..em tò mò tý ..có gi bỏ qua nha ! ...

8. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Gà ấp chừng 3-4 ngày lấy đèn soi thấy có gân máu như mạng nhện thì có trống, còn ko trong veo thì thua, nếu bạn chưa có kn nhiều thì đợi gà ấp khoảng 10 ngày, rọi thấy đen thui là có trống, mấy con mái đẻ lứa so là vậy, ráng kiếm vài cái trứng có trống cho nó ấp, dẫn con 1 lần là lần sau nó đẻ ấp đàng hoàng liền, nếu lấy trứng cho ấp máy hoài thì hư con gà, với lại gà đá ấp máy ko tốt bằng cho gà mẹ ấp rồi dẫn luôn.

vo_danh thích bài này.
  9. vo_danh

Thích đã nhận:
    205
    thanks anh Tri...em cũng mong cho nó ấp để nuôi con vì cũng bận suốt nên ko thời gian chăm sóc được nhiều bằng khi ấp bằng máy(mà mê quá nên chơi thử hihi)!!!!À sẳn tiện anh có thể cho hỏi...việc soi trứng em cũng có đọc được ít thông tin trên mang nhưng chưa hiểu lắm...thí dụ như gà em nó ko xù lông ra và ko nằm ổ để ấp suốt như vậy có sôi trứng thấy được gì ko anh?tính ra tới giờ trứng đầu tiên cũng hơn 1 tháng rồi hix

theo mình nghỉ thì gen của con gà mẹ đã nằm sẳn trong trứng khi nó đẻ rồi(nếu có cồ),nên ấp bằng gà mẹ hay ấp máy chỉ là để nở con thôi bạn....nhưng thông tin từ các anh đi trước thì gà được ấp từ mẹ và được mẹ nuôi thì tốt hơn...chỉ biết ít ít như vậy có gì sai mấy ae và bạn bỏ qua dùm ^^