Vanda lá kim (hàng st )

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ThuHa_Angel, 17/7/11.

1. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Địa điểm mua: chợ hàng ( Hải Phòng )
    Tình trạng em nó : chưa nở hoa, nhưng đã có nụ
    Hiện tại theo em được biết thì ở chợ hàng - hải phòng có bán cây con rất nhìu, cũng khá rẻ ( tùy thuộc vào trình mặc cả và ép giá thuơng gia của anh em ), dao động từ khoảng 3-40k/1 bó / 3-5 cây con.[​IMG]
    giá cả có thể thay đổi chóng mặt ( các bác đừng chém em ) và đây là hình ảnh em nó:
    :-*:-*
    nuôi đến thời điểm đạt độ chín như em nó thì cũng mất 1 thời gian khá dài, chăm sóc cũng cực lắm à nha, có điều chịu nắng 100% nên cũng đừng lo . các bác mới chơi cũng có thể chăm đc đó.

vinhpchp, GHT and muoivankhatmau like this.
  2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây này không phải vanda lá kim đâu mà vẫn là lá lòng máng thôi (nhìn nụ thì có thể là dòng lai) còn Vanda lá kim là tên được dùng cho chi PAPILIONANTHE bao gồm Papilionanthe hookeriana, Papilionanthe pedunculata (Long Châu), Papilionanthe teres (Cành Dao) và một vài cây lai Papilionanthe Miss Joaquim, Papilionanthe Josephin. Chi Papilionanthe được tách ra từ chi Vanda, được gọi là chi lan bướm nhưng cái tên Vanda lá kim vẫn tồn tại trong "giang hồ"

Last edited: 17/7/11
    vinhpchp, lulu and muoivankhatmau like this.
  3. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    vậy là e lại nhầm nữa hả ? hiz....lần sau phải sàng lọc rồi, nhưng biết thế nào đc, thật giả cứ lẫn lộn, người chơi cũng nói là Vanda lá kim, người bán cũng nói vậy.
    tại lá chúng dầy hơn, nhọn hơn, k mỏng manh như Vanda thường, có lẽ là 1 loại lai thật, khi nào có hoa bác thẩm định giùm e nhé bác NGOCUONG.

vinhpchp thích bài này.
  4. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    em mới sở hữu một nhánh vanda kim như của thuha_angel . Xin các bác đã từng trồng chia xẻ đặc điểm và kỹ thuật trồng (giá thể, điều kiện ánh sáng, độ ẩm...) của dòng này.Xin cám ơn

5. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    Loại này rất ưa nắng và ánh sáng nhiều,mỗi ngày bác tưới 2 lần vào buổi sáng và chiều mát,cần tránh để ngoài mưa như vậy e nó rất dễ bị tuột lá

vinhpchp thích bài này.