Vàng ảnh vàng anh đây

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi chimlong_cachau, 9/10/06.

1. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    E mới tậu được e vàng anh này đã ăn cám rồi.E nuôi được 1 tháng nay rồi nhưng chưa thấy e ý có ý kiến gì cả, cứ ăn rồi đứng 1 chỗ thôi.Đã có bác nào nuôi loại này chưa? nó hót hét thế nào? giọng có được ko ạ? Xin các bác chỉ giáo.
    Cảm ơn các bác nhiều

2. hunghanel

hunghanel Member

Thích đã nhận:
    6
    con này nhìn thì đẹp nhung tôi thấy ít người nuôi và chưa nghe thất hót bao giờ, bạn cố gắng kiên trì thêm thời gian nữa lúc nào nó hót cho anh em biết nhé

3. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chỗ thành phố HCM của em cũng thấy mấy người bán chim dạo ở trên đường Thuận kiều , mà giá 1 chú la 100k chua bít trống mái gì hết , lúc đầu định mua nhưng nghỉ lại sơ mua về nó ko hót nũa thi tiếc thật , em cũng chua nghe chú này hót bao giờ.

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    hồi minh còn nhỏ, bố mình có nuôi nhưng nó chỉ hét (giống như con cưỡng) chứ không hót không biết có phải cụ mua nhầm chim mái không mà mầu lông ngả sang mầu nâu hơn con của chimlong_cachau

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Loại này tớ chưa thấy ai nuôi mà nghe nó hót được cả (ở Miền Bắc ấy). Hình như con Vàng anh hót là con nhỏ hơn ấy bạn à!

6. chimlong_cachau

Thích đã nhận:
    43
    Vàng anh có 2 loại thì fải, e thấy người ta bẫy bằng nhựa và đc 2 loại. 1loại mầu lông sẫm hơn ko đc đẹp mã và chỉ để thịt, con này của e là VA lụa e mua với giá 30k. E cứ nuôi xem nó thế nào ko hót thì nuôi làm cảnh cho đẹp vậy. nếu hót hay hét gì sẽ ý kiến với các bác

7. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    TO:CLCC Con vàng anh của bạn không bao giờ hót đâu. Cạnh nhà mình ngày trước cũng có người nuôi rồi. Họ mang từ Huế ra nuôi được hơn 1 năm thì chết nhưng chưa bao giwof thấy hót. Nó chỉ kêu thôi rất to tuy nhiên không khó chịu bằng bọn Cưỡng.

8. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Con này mình cũng có nuôi lần rồi nhưng chưa nghe nó hót , tuy nhiên mình cũng có nghe nó hót ngoài thien nhiên rồi , nó hót ko hay lắm nhưng giọng thì rất lớn , đúng hơn là nó kêu , kiểu như chim hồng loan kêu vậy

9. chimlong_cachau

Thích đã nhận:
    43
    Hơ hơ nếu thế thì buồn nhỉ :( .e để nuôi cho đẹp vậy lúc nào chán thì fóng sinh :)

10. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Con chim của chimlong cachau là chim Vàng Anh trống(Chim mái màu vàng xanh ô-liu). Đây là loài chim đẹp, nổi bật ở nền lông vàng tươi và cái mỏ đỏ hồng. Chim rừng mới bị bắt về, chưa dạn nên chưa kêu và hót đấy thôi! Nuôi trong chuồng lớn và nơi yên tỉnh, quen rồi thì mới nghe tiếng của nó. Nó hay kêu hơn là hót. Tiếng kêu là những tiếng ke-kẹc rời rạc nghe không hay. Tiếng hót là tiếng huýt sáo nhỏ của sáo trúc với âm điệu như tiếng nước chảy vào ống tre- na ná như mình huýt sáo theo điệu sau: chi-lê- chi-lê-ô.

11. cuongle

cuongle Member

Thích đã nhận:
    0
    Con chim trên chính xác là vàng anh rồi và là một con đực khá đẹp. Ở ngoài thiên nhiên có hai loại nhìn rất giống nhau, loại trên nguời ta gọi là vàng anh, và một loại như vậy nhưng nó to hơn một chút xíu và trên đầu có viền đỏ người ta gọi là vàng nghệ. Giọng hót của vàng nghệ thì rất tuyệt vời, còn con chim trên thì hót nghe cũng tạm. Nhà mình lúc trước có nuôi hai con thuộc loại này, nó dễ hót lắm không như mọi người nghĩ đâu. Vào mùa hoa Tràm ra bông loại chim này thường bay về và ăn thứ đo đỏ cay cay nơi hạt tràm. Những con chim mới được bẫy về người ta thường cho nó ăn chuối, sau đó dùng chuối thái nhỏ trộn với cám sau một thời gian là chim có thể ăn được cám. Chim thuần người ta thường cho ăn cám Ba vì. Đó là những gì mình đã từng nuôi và biết về loài chim này.

12. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Chim vàng anh chỉ nuôi để ngắm mà thôi ... chứ nuôi mà để nghe nó hót thì ... thả thôi .... ! Ngoại hình nó đẹp khỏi chê ... nhưng nếu nó mà có giọng hót hay như mi , khứu ... thì chắc chắn ...ai cũng nuôi một con .... trông rất cao sang và quý phái ...

13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    con này chỗ em cũng gọi là Vàng Anh, mỗi khi tới mùa cây điều thay lá thì thấy tụi này nhiều lắm ( chắc là tới kiếm sâu ). Em thì chỉ thấy kêu thôi chứ chưa nghe nó hót bao giờ cả và tiếng kêu của nó thì khó nghe lắm, bù lại thì nó lại có bộ lông quá đẹp và có thể nuôi làm cảnh.
    to bác CLCC, lúc nào bác ko thích nữa thì để cho em nhé, đừng thả nó " tội nghiệp ". Hehe. Chào bác,

14. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim đẹp đó. Ở quê mình thì vàng nghệ mình thấy nhiều nhưng vàng anh đẹp như thế thì mình chưa thấy. Chim đẹp để nuôi cảnh củng được chứ bạn.

15. Tay Nguyen

Tay Nguyen Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Hồi còn học THPT mình có nuôi 1 con như vậy nhưng chẵn thấy hót hét gì hết. Vì thấy đẹp nên vẫn nuôi đến khi vào đại học thì mình phóng sinh.

16. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Chịu khó làm 1 cái avairy rồi cho tất cả vào khoảng 4-5 chú thì chắc là đẹp lắm.Nuôi trong chuông rộng chắc là sẽ đẹp hơn nhiều nữa!