Váng trên mặt nước

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi ndl, 3/8/05.

1. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tự nhiên hơn tuần nay phát hiện ra bể em có váng trên mặt nước. Các bác cho em biết nó là hiện tượng gì vậy ạ, có phải là do em châm phân nước quá tay kg ?
    Em nghĩ váng có hại, ngăn cản sự trao đổi không khí nước trên mặt bể.

Tiêu diệt đám váng này thế nào đây ạ ?

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Về nguyên nhân thì tớ không biết nhưng muốn thu dọn chúng có cách nhanh là: dùng vợt lưới nhỏ (loại vớt thuỷ trần) đặt trước luồng nước thổi ra của máy bơm, sau một hồi là bớt. Cho luồng nước gần mặt nước và lệch một bên bể

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Theo em thì có thể do lười thay nước, amoniac và N nhiều nên mặt nước có váng, thường xảy ra ở các bể mới setup, có nhiều cá và cho cá ăn nhiều, lượng thức ăn phân hủy không hết cũng gây ra tình trạng này. Theo em được biết ndl có dùng loại phân nền có hàm lượng "đạm" khá cao nên cũng 1 phần là nguyên nhân.

Cách khắc phục: Chăm chỉ thay nước theo định kỳ , hạn chế cho cá ăn, dùng vòi nước hút sạch bề mặt.

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Lọ thức ăn của em đã đi theo 3 con cá vàng, con cá kiếm con của em tý thì chết đói, may mà gặp được mấy con giun đói bò lên thành kính. Em mới chỉ dùng phân nước. Cuối tuần này mới cho đất sét, bùn vào làm phân nền.

5. archpad

archpad ALL in ONE

Thích đã nhận:
    170
    Đồng chí ndl thử cho vào bể nửa chai 'quốc lủi' xem thế nào! Chắc là okie!

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thật hả anh, ở nhà em còn 1/3 chai đang định lôi ra nhậu nốt, thôi thì nhường cho cá. Nhất cá, nhì cá, thứ 3 cũng là cá vậy. Nhưng chúng nó say có ra đánh em kg ạ.

7. archpad

archpad ALL in ONE

Thích đã nhận:
    170
    Cứ làm thử đi, nếu giống như trường hợp của tớ thì hết váng, còn nếu không giống thì có thể hết ....cá, hì!. Không thành công thì cũng thành...dân nhậu mà (xơi cá rán).
    Nói đùa vậy thôi, cứ làm thử xem thế nào! Chúc thành công!

8. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Đó là protein nổi lên trên mặt hồ đó mà... không biết hồ nước ngọt có 'protein skimmer' như ở nước mặn không.

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Váng cũng có thể do bông lọc chứa chất bẩn sẵn, khi nước tràn ngấm vào thì chất bẩn ấy nổi lên bề mặt nước và loang ra...

Bể nhà mình nếu bông lọc bẩn quá, mỗi lần thay nước, đến khi nước tràn vào hộp lọc thì chất bẩn ở bông trong hộp lọc, ngược lại, tràn ra ngoài hồ.

10. gamblerhn

gamblerhn New Member

Thích đã nhận:
    30
    Tự nhiên có váng: có thể do chất hữu cơ phân huỷ. Bạn xem có cá chết hoặc lá cây rữa không, hoặc bông lọc bẩn. Thay nước và giặt bông lọc chắc là hết.

11. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ndl có váng nổi trên mặt nước, theo như bể của mình cũng từng xảy ra hiện tựợng này. Hiện tượng thứ nhất do cá bị bệnh ( mất nhớt ) chẳng hạn lúc đó mặt bể mình như có lớp bụi phủ, và mình biết sẽ có vài chú cá ra đi. Hiện tượng thú 2 chưa lý gải được hiện tại mình đang đổ lỗi cho việc chuyển hóa nền, phân giải hữu cơ nên có váng. hiện tượng thứ 3 cây cá không bị bệnh, khỏa re nhưng do bể không có nắp nên bị bụi từ bên ngoài cũng thành váng, nhìn vẫn chấp nhận được, 2 trường hợp trên nhìn váng đặc hơn khó chịu hơn.

2 trường hợp đầu phải theo dõi sát sao khi không thấy cá chết thì yên tâm phần nào, có thể dùng các cách như các bạn đã hướng dẫn ở trên. cách giải quyết triệt để váng thì nên trang bị lọc tràn thì sẽ rất khó kết váng trên bề mặt.

12. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Có lẽ do em quạt nó suốt ngày bụi vào nhiều quá chăng ? Nhưng cái đám váng này kg giống như bụi lắm, em thấy váng cứng. Em đang thử cho nước ra từ máy lọc lên cao hơn mặt nước để phá vỡ váng - kg hiểu kết quả thế nào.

13. archpad

archpad ALL in ONE

Thích đã nhận:
    170
    Bể váng do nguyên nhân bụi thì ít lắm (trừ vùng có khai thác than hoặc sản xuất xi-măng...). Mình vẫn thiên về ý cho rằng váng tại bể nhà ndl là do dưỡng chất từ nền và thức ăn cho cá mà ra. Lý do từ bông lọc cũng có nhưng mà để tạo váng thì chắc cũng phải rất lâu.

Còn một nguyên nhân nữa có thể là do nguồn nước, ndl thử để nguyên một chậu nước lấy từ vòi khoảng 2 ngày xem có hình thành váng trên bề mặt không!

14. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Trong tuần đầu tiên, tuyệt nhiên không bị váng. Sang tuần thứ 2 thì mới bị. Cá em kg có, phân nền cũng chưa. Có thể vì em mới setup lại (đc 03 tuần rồi ạ), vi khuẩn chưa kịp "đi làm" nên sinh ra váng ? Tuần nào em cũng thay nước đều.

15. tranbachung

tranbachung New Member

Thích đã nhận:
    85
    anh NDL ơi...em co' ca'ch khac phục tot lă'm..anh chi việc mua cai' lọc vang' nươc' 120k..cua trung quôc' la` ngon ngay y' ma`..em dung` rôi` thây' rât' tô't

16. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    @tranbachung: cám ơn bạn đã cho biết dụng cụ lọc váng, bạn có thể cho mình biết nó họat động như thế nào kg ? Có thể tự tạo ra nó đc kg vậy ?

17. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tự tạo cũng không phức tạp lắm, cần có dụng cụ tạo bọt và mấy thứ linh tinh khác, nhưng chưa thấy ai tự làm và cấu trúc cũng hơi rối nên bạn có thể cho biết sơ về cái dụng cụ đó được không?

18. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    cụ thể như thế nào ...mình cũng khó mà đoán được...nhưng cho mình suy luận 1 chút xíu ....
    váng nổi trên mặt nước trong bể của ndl theo mình nghĩ ko hẳn gọi là váng. mà là 1 lớp màng giăng phủ hầu hết bề mặt bể thì phải.
    suy luận : nổi trên mặt nước là những chất nhẹ hơn nước và ko tan được trong nước. theo cách của anh archpad thì cho rượu vào .do rượu là 1 dung môi mạnh ...nên có thể dễ dàng hòa tan hầu hết những chất ko tan được trong nước . nhưng nếu ko tan được trong nước thì chắc là những chất cây ko cần hấp thụ vì cây chỉ hấp thụ chất dinh dưỡng dưới dạng hòa tan được trong nước.nên cách này cũng ko cần vì cần loại bỏ những chất này hơn là để chúng trong nước của bể có thể gây ô nhiễm.những chất tạo màng này mình cam đoan chắc chắn ko thể có trong phân bón ( vì ai mà trộn vào phân làm gì ....ko tan ....cây có ăn đâu..) có thể do sỏi cát của bạn sử lý chưa sạch trước khi cho vào bể thì đúng hơn. bạn có thể làm theo cách của COI mình thấy hợp lý nhất . vớt bỏ hết , và thay nước.
    hihihi...mình suy luận thôi nhe ....mình bí rồi ....xin hết..

19. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đó là mấy mãng prótein đó... có trong thức ăn dư thưa rồi mấy quá trình sinh hóa trong hồ.
    Để loại nó cũng không phức tạp lắm. ngưng chưa ai nghĩ tới cvhuyện tự chế...
    bachung, cấu tạo nó sao bạn nói sơ sơ cho mọi ngượi biế\t xem,
    Nam cũng tìm thấy sản phẩm này thông dụng, nhiều người dùng nè: http://www.bigalsonline.com/catalog/produc...ategory_id=2631

20. tranbachung

tranbachung New Member

Thích đã nhận:
    85
    ui' troi`..ko co gi` phuc tạp thê' đâu..cai' hut' vang' râ't đon giản..chỉ việc că'm vao` 1 đâu` đuong` hut' may' loc..cai' lọc vang' co' 1 đâ`u hut' nươ'c trên bê` mặt va` 1 đau` hut' phia duoi'..minh` thich hut' tren bê` mat nươc' hay o duoi do minh` tự chỉnh đuoc.rat hữu ich'.