vất vả lắm mới có hồ gọi là ts

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi trantinh, 4/4/11.

1. trantinh

trantinh Active Member

Thích đã nhận:
    23
    mới setup được 5 ngày ctn vừa mới cắm được 1 ngày
    nền trộn mua của halongthuysinh
    co2 1 giọt/s
    đèn chế 2 máng 63 bóng trên 1 máng kiểu led siêu sáng có đầu như kiểu bóng luxeon
    hồ 50*35*38
    lọc ngoài kiểu hovateen
    [​IMG]ctn mới cắm lêu nghêu

tạm thảo cơn khát thủy sinh :laughing:
    đèn chế:laughing:

lọc chế và co2 chế:laughing:
    trộn co2 chế nốt
    bể kính em cũng tự dán , lần đầu tiên chơi thủy sinh mà chơi toàn đồ chế lên có gì các bác chém mạnh để em sửa :laughing:

cám ơn các bác ở góc sáng tạo và ông hovateen nhờ xem tham khảo bài các bác nên em mới làm đc cái lọc ngon bổ rẻ này , cả cái trộn co2 bằng bông gòn nữa

Last edited: 5/4/11
    bachikho, tamthu, cadn and 7 others like this.
  2. handballclub

handballclub Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    bể bác thiếu sáng trầm trọng, TCN ngỏng như TCC, mà cái bình CO2 của bác độc quá...........:|

3. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    led này ko đủ sáng roài ... bác ép sát đèn xuống mặt nước xem sao

4. Luis Royo

Luis Royo Active Member

Thích đã nhận:
    23
    nhìn quả máng đèn của bác chế thì đẹp thật đấy!nhưng đèn có vẻ yếu quá,cây sẽ không lên đẹp được.em cũng mới chơi TS nên nhìn thoáng qua tưởng bác cắm TCC ở tiền cảnh nữa :D

5. trantinh

trantinh Active Member

Thích đã nhận:
    23
    khả năng phải thay đèn roài , em cũng thấy có vấn đề , nhưng thấy có vẻ tiểu bảo tháp lại lên rất xanh và đẹp

6. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    63 bóng này chắc bác mua bóng gắn trang trí hay sao mà TCN nó ngóc đầu cao vậy bác. Mà quả đèn của bác làm bằng gì nhìn đẹp thế. chế cho thằng em đi

7. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Chúc mừng bạn đã có bể đầu tay. Mình khâm phục về sự khéo tay của bạn. Bể đầu tiên mà DYI toàn bộ phần cứng và rất đẹp.
    TCN bạn mới cắm có 1 ngày và cắm thừa quá dài nên theo quy luật tự nhiên nó thẳng ra như vậy thôi chứ mới có 1 ngày thì chưa thể phát triển dài ra được. Vì vậy nên cũng chưa thể khẳng định là nó thiếu sáng được. TCN bạn nên để ngắn thôi và cắm sát xuống nền, nếu sau một thời gian nó mọc dài và cao lên thì lúc đó mới đích thực là bộ đèn led này chưa đủ sáng, (chế thêm 1 đèn nữa chắc là giải quyết được vấn đề).
    Về phần bố cục bạn nên tìm hiểu thêm chút nữa vì trong bể bạn để có mỗi viên đá to đùng và quá nhiều viên nhỏ xíu, 1 khúc lũa lẻ loi trơ trọi. Tất cả tổng thể không ăn nhập và hòa hợp với nhau. Theo mình bạn nên bỏ khúc lũa ấy ra, kiêm thêm ít đá nữa có kích thước to nhỏ khác nhau. Lấy viên to nhất làm chủ đạo và tham khảo thêm các layout đá đã giới thiệu trên forum này để làm theo.
    Chúc bạn sớm có bể đẹp và tình yêu thủy sinh ngày càng đằm thắm. Ngoài Hạ Long cũng có cậu phuonghalong chơi TS lâu lắm rồi đó bạn.

bachikho and trantinh like this.
  8. nguyenthesinh

nguyenthesinh Member

Thích đã nhận:
    21
    em khoái cái chân đèn pro kia thôi. bác mới chơi mà đã DIY gần như hêt rồi

9. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Đầu hút của máy bơm bác để như vậy không sơn hút hết mấy em cá xinh xinh vào máy bơm à?

10. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    bộ nắp lọc phức tạp quá, bác cứ làm cái chụp ụp xuống thật chặt, chả cần keo j đâu, nắp tốt là k xì tẹo nào
    bộ đèn DIY pro thật

11. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    em có cảm giác bể hơi tối =>thiếu sáng,bác chế thêm bóng đèn nữa là ok...tiểu bả tháp là loại cây dễ sống,cây cắt cắm nên hơi thiếu sáng thì nó sẽ vươn lên rất nhanh.còn bể thì thiếu đá trầm trọng.bác bỏ thêm đá vào bể đi cứ bỏ vào sắp xếp và nghiên cứu bố cục các bể khác,bác sẽ thấy dễ nhìn hơn rất nhiều

12. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Em tò mò: halongthuysinh tên thật là Phương phải không?

13. trantinh

trantinh Active Member

Thích đã nhận:
    23
    em cắt bằng máy cnc mất 2 phút chỉ tiếc máy không cắt được vật phi kim thôi không đã làm bằng meca
    e không để ý tên bác ấy là gì , nhưng ở hạ long có mỗi nhà bác ấy bán thuy sinh

14. dunghien_

dunghien_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác mới chơi mà chế đồ nhìn ngon tuyệt, thán phục bác. Tuy nhiên bố cục thì có vấn đề thật, có lẽ bác phải mua thêm cây đi ạ. Rùi nhờ bác nào siêu chỉ bảo.

15. trantinh

trantinh Active Member

Thích đã nhận:
    23
    đã cho thêm đá vào bể , bể tập chơi lên em chưa quan tâm nhiều đến bố cục em đang cố gắng làm quen với thủy sinh một cách nhanh nhất mong sớm phá cái bể này để sang bể mới , ánh sáng giờ em mới thay bằng 2 bóng atman 60cm 20w nhưng về độ cao từ mặt nước tới mặt nền là 32 cm vậy khoang cách tối thiểu từ mặt nước tới đèn là bao nhiêu cm để chơi tốt ctn nếu em muốn đèn cách mặt nước tầm 20 cm thì cần thay đổi những gì ạ ( để tiện việc chăm sóc cây )

16. hongloi

hongloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    muốn tcn bò bạn phải thay cái đèn led thành bóng jebo đi,khi đó cây cối mới phát triển

17. trantinh

trantinh Active Member

Thích đã nhận:
    23
    mình thay bằng 2 bóng atman 10000k 60cm 20 w một cái rồi bóng jebo ở chỗ mình bán 80k một cái còn atman 60cm la 50 k một cái đắt hơn cả bóng orsam của bác hovaten chắc hôm nào phải đánh chuyến lên thủ đô>

18. aimes

aimes Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Bóng LED LUXEON bao nhiêu W trên một bóng vậy bạn? Thấy không sáng lắm nhỉ?

19. truongfo

truongfo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Tên Topic của bác thấy hay quá. Đúng là như vậy, với những người mới thì có được một chiếc bể thủy sinh hết sức vất vả (vì nhiều cái có tiền cũng không mua được vì đơn giản là quanh nơi mình sống họ không bán, thế mới khổ). Nhưng rồi thì mọi thứ cũng sẽ qua đi. Theo em, cái quan trọng là bác phải tự tin mà chơi, tự tin tìm tòi và luôn tạo ra sự yêu thích từ cái bể của mình (thường những người mới tâm lý hay dao động, thấy bể của mình xấu là hay muốn dỡ bỏ, và mất rất nhiều thời gian và không theo một lộ trình nào cả, cuối cùng là gì, là sự vẫn chưa bằng lòng và mất rất nhiều tiền... hề hề). Và bác phải để ý thế này nhé, không ai chơi thủy sinh một mình đâu, họ đều có bạn bè, có hội cả đấy (cái này theo em là rất quan trọng, vì nếu bác nhìn live một cái bể thủy sinh thì bác sẽ thấy thay đổi nhiều lắm... nhưng nói vậy chứ ở Hạ long thì cũng ít người chơi thủy sinh thật). Có sao chơi vậy bác nhỉ, nên suy nghĩ nhiều về điều mình muốn rồi hãy thực hiên nó. Em viết vậy là vì em thấy bác mới chơi, cũng như em khi trước mà-rất trân tình đấy nhé.

trantinh thích bài này.
  20. trantinh

trantinh Active Member

Thích đã nhận:
    23
    đọc xong mấy câu của bác mà nhẹ hết cả người ,cho dù hạ long ít người chơi hoặc không có ai chơi đi nữa em vẫn chơi ,biết thủy sinh lâu lắm rồi mới bắt tay vào set bể được một tuần nhưng cảm thấy 1 tuần nay đầu óc thoải mái thảnh thơi . không sớm thì muộn cũng phải đáp chuyến hà nội mua đồ dùng dần làm bể đàng hoàng để lôi kéo anh em ở đây nghiện giống mình , thì lúc đó mới có bạn cùng tiến được.
    ps : bác ở hải phòng mua nền RH bằng xe khách hay ở hải phòng có bán thế