Vây cá bị nấm , chữa hoài ko hết?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi LA HAN TIEU THU, 15/6/07.

1. LA HAN TIEU THU

LA HAN TIEU THU Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán của mình khoảng 4 ngón , 2 vây trước lúc đầu thấy xuất hiện những vết bọt trắng trong ở dọc xương vây, từ từ trắng lên và đục dần bám ngay xương vây, mình chữa đủ cách, nào là thuốc tím, nào là thuốc vàng , cây sưởi ngâm muối.., nhưng vẫn kho hết, mình tham khảo các mục trên diễn đàn nhưng chẳng thấy bệnh như cá mình, vậy có ai gặp như cá mình chưa giúp với , cám ơn nhiều nhiều

2. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    nấm bám ngay xương vây làm chổ đó bị gãy không lành được lúc nào cũng thấy đốm trắng mờ giữa vây ngay mấy xương vây bơi phải không bạn? nếu đúng bị như vậy thì không liền xương lại như lúc đầu được đâu, chỉ chữa trị hết nấm và phải chăm cá thật kỹ kg để nước hồ bị dơ sẽ bị nặn hơn. tham khảo: có người chỉ cắt qua chổ bị gãy đó để vây ra dài lại nhưng mình chưa thử lần nào vì: 1./ phải vô trùng vết thương và dụng cụ cắt nếu không nấm ăn lây tới sát mình cá luôn. 2./ chổ nấm làm gãy xương vây phải cách mình cá ít nhất 1cm thì mới cắt được, gần quá rất khó cắt.:D

3. nicolas_nguyen

nicolas_nguyen Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    có phải là 2 tay bơi trước không vậy bạn ? nếu là như vậy thì bạn yên tâm đi cá của bạn không sao đâu cũng không phải bị nấm đâu bạn ơi, cá của mình cũng có con bị như vậy đó nhưng vẫn khỏe mạnh bình thường thôi , chúc bạn vui vẽ.

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Con cá của mình cũng bị hơn năm na nhưng vẫn bình thường .
    bạn nên xem thật kỹ là nấm hay bị tật vây cá.....Thông thường vây bơi chỉ bị tật thôi ( vài cái đốm trắng , hay cong vây ,hay nhăng nheo ).
    Bệnh nấm thông thường thì muối nồng độ cao ngâm 15 giây/ngày /lần.....liên tục 1 tuần cá bình phục ( kể cả nấm đục thân )

5. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể ngâm bằng nước muối với nồng độ cao + tăng nhiệt độ 32 C giống như nhiều người trong diễn đàn chỉ đó, cách này thì mình dùng rồi và cũng thấy có hiệu quả, chưa cần dùng đến thuốc đâu

6. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình cũng bị như vậy nhưng bị nặng lắm,không những bị đục mà còn bị ăn rớt hết 1/2 tay bơi bên trái luôn.phần thịt của tay bơi bị xưng lên làm cá không quạt tay bơi đc.Mình cũng đã sử dụng nhiều loại thuốc để trị như bạn nhưng không hiệu quả.cuối cùng mình ngâm cá trong nước muối nồng độ 3% khoảng 15 phút.và dùng kháng sing ampi-sf để bơm vào miệng cá.đến nay thì tay bơi không còn xưng nữa và đang mọc lại nhưng vẫn còn đục.MÌnh đã thay nước và không dùng thuốc nữa nhưng cá vẫn ăn rất yếu (chắc do mình dùng kháng sinh bơm vào miệng cá làm ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của cá) và chậm chạp hay nằm dưới đáy hồ.

7. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nồng độ cao là sao vậy bạn, cho mình biết liều lượng được không ah, cá mình bị nấm ở đuôi, nhưng tình trạng cá rất khỏe, mong bạn giúp đỡ.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Nồng độ cao theo nhiều người rất khác nhau..do mình k thường dùng cân nên đơn vị cho hồ cá mình dùng bằng chén ( Cơm ). Lúc ngâm cá mình dùng 1 sô 20L và cho vào từ 3 đến 4 chén muối hột ( Thường là 1 bịch hình như là 800gr ) và ngâm cá cho đến khi nào cá ngoi lên mặt nước thở thì vớt cá cho vào hồ cũ ( Khoãng chưa đầy 1 phút) .Và làm liên tục 2 ngày 1 lần kéo dài trong 1 tuần.
    Nếu đánh thẳng vào hồ thì rút nước còn 1/2 hồ và cũng 1 bịch như trên nhưng cách này thì hơi cực vì phải thay nước mổi ngày và thêm 1 lượng muối mới nếu ngâm tiếp. Khi cá hết bệnh thì phải thay từ 50 đến 70 % nước mới và bù lượng muối vừa đủ cho cá phục hồi sức khỏe .Nhớ tăng nhiệt độ hồ lên tu82 28 đến 30 độ bạn nhé...( Đây chỉ là kinh nghiệm bản thân nhưng đã dùng qua trong thực tế rất nhiều bạn nhé )...

9. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn cho mình hỏi cá Kamalau con của mình nó cũng bị mấy chấm đục đục trên vây bơi nó nữa,mình ko bít có phải nấm hay là gì ko vậy,thấy nó vẫn bình thường mình có ngâm cho nó ít thuốc và bỏ nhìu muối rồi nhưng ko bít có hết ko?? :confused:

10. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Đúng là nấm đó bạn ah, bạn dùng bông gòn thấm nước muối đậm đặc lau cho tróc hết chấm trắng đó ra, đòng thời thay nước và thêm muối 1 thời gian sẽ hết.

11. ngoc*duy

ngoc*duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cá của bạn bị bênh nấm tay bơi rùi bạn thử làm theo cách của hc xem sao. có người đã chữa cho cá bằng cách làm tiểu phẫu cho cá mắc bênh này rùi đó

12. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy cái nấm tay bơi này khó trị quá,cá mình trị đỡ rồi lại bị trở lại,giờ lại thêm chứng nhớt ở mình cá nữa.AH mà cá các bác có bị sạm màu không (tối màu).Cá mình thì lừ đừ,ăn ít,tối màu, không biết dùng thuốc gì cho hiệu quả nữa.

13. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Khi cá mình bị nấm trên vây bơi mình thường xem lại chế độ nước.Thay 1 phần nước mới. Sau đó bắt cá ra dùng tay tước nhẹ chỗ nấm, lau chỗ tước bằng nước muối loãng ,rồi thả cá vào hồ, không quên cho 1 ít muối vào hồ.

14. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bạn cho mình hỏi tình trạng này nếu kéo dài thì có sao ko??Cá mình ngâm muối rùi mà vẫn chưa hết,chắc mình phải áp dụng tước vây quá (sao thấy nó bơi saung bình thường mà ta)