vẩy cá rồng.....vấn đề nan giải...help me....thanks

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi xuannhut, 27/4/08.

1. xuannhut

xuannhut Member

Thích đã nhận:
    0
    con thanh long nhà em sao nó cứ nhảy lên trên thành hồ hoài nên những vẫy trên lung cua no bị trầy hết trơn nhung 0 có bị tróc vẩy....:(:(:(
    cho em hỏi nếu vẩy bị trầy như vậy thì nó có lành lại 0 vậy may anh~X(~X(~X(
    va lam cách nào để khắc phục tình trạng em nó cứ nhảy lên thành hồ vây may anh:confused::confused::confused:
    em là lính moi nen kinh nghiem còn kém lém mong các bậc tiền bối chỉ giúp thêm
    thanks tat ca moi ng ........:x:x:x

2. ông65

ông65 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chỉ một thời gian là hết.Cách khắc phục là bạn hạ thấp mực nước suống, vì cá còn nhỏ nên hơi nhát đó.Nên che bớt hồ lại,chỉ mở ra khi cho ăn và tránh hoạt động mạnh như (trẻ nhỏ đùa nghịch,Đứng nên ngồi suống bất ngờ cạnh bể cũng làm cá sợ.Bạn nên kiểm tra lại chất lượng nước, nhiệt độ vv...

3. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đầu tiên bạn phải có lưới hoặc kính, mà tốt nhất là kính để che miệng hồ lại. 90% cá rồng chết là do nhảy ra khỏi hồ. Thứ hai, nếu mà hạ nước thì hạ thật thấp để cá nhảy không tới hoặc là tăng nước thì tăng gần sát kiếng luôn để cá không có chỗ nhảy... Theo mình thì nên để nước cao sẽ tốt hơn cho cá... Thứ ba, nên dành thời gian chơi với cá để cá bớt nhát... Lưng trầy, hoặc tróc vảy sẽ sớm lành thôi, nếu môi trường nước của bạn tốt...

4. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Câu hỏi của bạn đã dc trả lời http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=47779 , ko nên tạo lung tung chủ đề nhìu nơi, ko khéo bị banned nick

5. pinangtac

pinangtac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ừ, bạn nên xem link you and i chỉ dẫn, rất có ích cho bạn đó