Vảy chân giao long là gì?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khoenkhoen, 29/3/10.

1. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bác nào giải thích lại cái vảy giao long là như thế nào đi ạ . Có ảnh càng tốt em lơ mơ về cái vảy này quá

2. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    như vảy của gà thì phải, vì thường thì chim cu có 2 -3 vảy phía dưới ( gần bàn chân) là có vảy giao long, còn lại là vấn sáo ( tức là chỉ có 1 vảy) còn vẩy giao long là 2 vẩy câu đầu lại nhau nhưng răng cưa. Nếu con chim nào 2 chân mà có vẩy như gà ( 2 hàng trơn) thì gọi là giao long. Vì mình có đọc 1 số bài viết trên diễn đàn, bạn xem lại sẽ thấy.

hungvcb, NHAT DUY TH, cucuom and 3 others like this.
  3. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác quan sát thấy, chim vảy giao long là các vảy nó có hình chữ NHÂN đó bác!
    nhưng càng nhièu cáng tốt!

4. Không biết các bác đánh giá giao long ra sao, riêng em thì rất đề cao loại này. Em từng nuôi 3 con giao long, hiện còn 2, 1 con bị mất trộm. Con đầu mới nuôi vài tháng đã nổi, kèm bo, thúc nhặt. Con sau là chim con, chưa ra cườm đã dám gù với mồi. Con thứ 3 tướng sẻ, chưa nổi lắm nhưng thỉnh thoảng vẫn thúc dồn và kèm bo, nước lộng trổ liên miên.
    Nhân đây em trao đổi luôn 1 vấn đề. Thuật ngữ "liên giáp" lâu nay vẫn hiểu tướng chim như hình bắp chuối. Đợt rồi hầu chuyện các bậc cao niên thì các bác ấy nói rằng: chim liên giáp là chim có vẩy chân dính liền nhau, từ 2 đến 3 vẩy. Ví dụ như chim giao long, vảy chân thiếu vài nét, kiểu như ta vẽ chân giao long ra giấy rồi lấy bút xóa mà xóa đi vài nét, không còn hình chữ nhân nhưng nếu mường tượng 1 tí thì nó vẫn là chữ nhân.
    Còn 1 vấn đề đi ngược lại lý thuyết trên dd, có lần em đã nói nhưng hiện tại bài đã bị mất. Đó là con chim lưng phẳng. Tướng chim mái thì lưng hay phẳng phẳng, điều này không phải nói rồi. Con chim trống mà lưng phẳng thì theo 1 số người đó là con chim chơi đủ nước, không bỏ bổi. Em chiêm nghiệm 1 số con mồi thấy điều này cũng đúng thật, tất nhiên chỉ trong giới hạn nhỏ.

5. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Em nuôi gà nên bác này giải thich em hiểu ngay . Thê con chim mộc em mới mua thì 1 chân co giao long rồi . Vì nhìn như gà thì chim gáy của em 1 chân là 2 hàng trơn . còn chân kia có 2 cái vấn sao ngang cựa ( thế 1 chân có được tính không bác hay phải cả hai chân ??? )

hungvcb, NHAT DUY TH, cucuom and 2 others like this.
  6. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Câu hỏi Bác em xin để cho các Bác khác biết trả lời, em chỉ biết chân giao long là thế thôi, còn tính thế nào thì tùy người, theo em nếu 2 chân là tốt, còn 1 chân có còn hơn ko có, tại vì nếu mình nói có như vậy là tốt thì có 1 còn hơn đúng ko? Nhưng không hẳn là chim gián cánh, giao long, móng trắng, mỏ đỏ .....là chim hay, em thấy nuôi làm cảnh là chính, cũng có 1 số còn xuất sắc cũng có 1 số con chẳng làm gì đựoc. Ví dụ trong chổ em ở rất quý con chim gáy 3 cốt ( Cúc cu cu..cu cu cu) và con chim liêu ròng ( cúc cu cu) . Nhưng chưa chắc gì chim 3 cốt hay liêu ròng khi thành mồi mà giỏi bắt bổi. Tùy mỗi người cảm nhận, riêng em con nào làm mồi ko đc thì làm cảnh....Nghe cu gáy ngủ ngon, nghe cu gáy vui vui, nghe cu gáy không mệt, nghe cu gáy khong đói bụng, nghe cu gáy không khát nước, nghe cu bôi mới bắt về gáy....chạy ra mồ hôi hết cảm nắng.......Nghe cu gáy có thể không nghe vợ chửi.......

7. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    chim vải giao long là chim vãi chẽ đôi đỏ bạn. ngoai ra cỏn cỏ chim vãi gà { 2 hàng tron}.

8. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Em có con Bổi mới bẫy chân giao long nhưng chưa đều Bác xem nhé!
    [​IMG][/url][/IMG]

9. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    nếu vẩy như vậy mà ở giữa có 2 vẩy bình thường( hình trong không có chẻ làm 2) thì gọi là gì mấy bác.mấy con như vậy chơi có được ko

NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    khà khà giao long mà chơi cái dò tôm luộc chắc giao trứng cho ác ...nếu toàn thể con cu nó hay nó dc mình chọn mà có thêm vài điểm như giao long, cánh nhạn, dán qui ..tóm lại là những đặc điểm k phải là cực kỳ khó tìm thì cộng em nó thêm một điểm ưu tiên đối tượng vùng sâu vùng xa=))...còn nếu nó cu bạch ẹc, cu có quái tướng có một không hai 1000 con chỉ có nữa con keke coi như đối tượng dân tộc đồng bào thiểu số cộng điểm vô tư nếu có tài thì cho em lên mây luôn...vì nuôi nó lấy le cũng dc ai lại có chim mà khoe hoho

11. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    .
    Hỏi em nó là biết liền cứ gì phải lên diễn đàn hỏi các cao thủ khó trả lời quá, chim hay chim dở là ở chính sự thể hiện và bản lĩnh của mỗi con chim, với lại không con nào giống con nào đâu nên mô tả cũng khó mà chính xác được tốt nhất "hữu xạ tự nhiên hương" là khách quan nhất. ok ?

12. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    chào bạn đoàn thanh tùng . chim vải như hình trên là chim vẩy gà ( có nơi còn rồi là vẩy rích chắc tại giống con rích ) chim vẩy gà rất có duyên bắt bổi và bổi nó bắt dể nổi hơn.nhưng có con chỉ chơi dc khoảng 6 tháng /1 năm . chim vẩy chẻ ( giao long theo 1 số nghệ nhân xưa ) đặc điểm rất già mồm đấu theo bổi hay dở tùy con nhưng thường gù ép rất mạnh về lý thuyết. tôi trả lời theo hiểu biết thiếu sót mong bỏ wa cho . thân.

13. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Mình nhất tris về con cu lưng phẳng, thêm cái vai rộng nữa sẽ mạnh chim, cu chơi không bỏ bổi.

14. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    thêm một kinh nghiệm có ích nữa cho những người mới bước vào nghề chơi này cảm ơn bạn

hungvcb, minhtrithanhtra and PHIOMON like this.
  15. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Giao long đây ạ thưa các cụ. Không biết em nó có lên cơm cháo gì không

Mời các cụ cho em nó một quẻ ạ.

Last edited: 10/10/12
    dong_pham, hungvcb, cucuom and 4 others like this.
  16. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    uh giao long. chân như vậy là giao long. chân như vậy là giao. xin lổi viết ko đủ ko gởi dc.

Last edited: 10/10/12
    hungvcb, cucuom, kelangduld and 4 others like this.
  17. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn cảm ơn bác nha

hungvcb, cucuom, kelangduld and 2 others like this.
  18. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    mấy cụ cho em hỏi giao long một chân thì có nên cơm cháo gì ko

hungvcb, cucuom, phuongvando and 3 others like this.
  19. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Dân giang hồ chỉ cần xăm hình con rồng lên một bên cánh tay là đã thành đại ca rồi từ đó suy ra gáy chỉ cần một chân giao long là cũng ok rồi bạn ạ.

hungvcb, cucuom, phuongvando and 3 others like this.
  20. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    vậy thì em cũng yên tâm rùi cảm ơn bác nhiều