Vây đuôi bi rách

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi thanhloi, 11/5/07.

1. thanhloi

thanhloi Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác giúp em với , cá em nuôi lâu lâu phần đuôi của nó bị rách hoài , mặc dù đã mua thốc cho nó rồi , giống như là đuôi của nó phát triển hoài vậy .=((
    Không biết có phải do nguồn nước không . ( em cũng đã co ít muối vào nhưng không thấy hiệu quả )
    Xin các bác chỉ giúp với....:)

2. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao cả chỉ va chạm nhỏ thôi. Bạn coi trong hồ có vật gì làm cá bị thương k, đôi khi cá bơi va vao những vật ấy làm rách đuôi. trị thương thì dễ lắm chẳng cần thuốc gì hết nước và hồ nuôi cá sạch sẽ là đuôi tự lành. chúc cá ban chong khỏe mau lớn..........

3. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    [ giống như là đuôi của nó phát triển hoài vậy ] em vẫn chưa hiểu câu này anh muốn nói gì cho lắm
    với cả anh post hình lên thì mọi người mới xem cho anh đc
    em thấy cá bị rách đuôi thì cho vô ít muối nuôi bình thường lại lành mà

4. thanhloi

thanhloi Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói là rách đuôi thì cũng không giống lắm , mà phần ngoài cùng của nó cứ bị răng cưa , không liền lạc như những con khác .

5. bi113

bi113 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em thì, cái đuôi kì cờ zì đó, nó cứ mọc dài wài. Em cắt có duoc hong. mấy chú cho ý kiến hen. co bị nhiễm trung hong

6. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    @bit13: cắt đuôi thì mình cũng làm rồi, cá vẫn mọc lại như thường. Nhưng mình nghĩ bạn nên để vậy sẽ tốt hơn, vì cắt rồi mọc lại thì nó cũng dài cỡ đó à.

@thanhloi: cá mình cũng đang bị giống cá bác nè. Hồi hè cũng bị 1 lần rùi, mấy anh em trong 4rum chỉ bỏ thêm muối vào là hết. Lần này thì mình mới bỏ muối vào hôm wa. Chúc cá bác mau lành bệnh!!!

7. thanhloi

thanhloi Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn thangtony1989 đã giúp , mình sẽ thử lại với muối thêm sao , nhưng cho mình hỏi định lượng như thế nào là vừa đủ vậy ???
    Chân thành cảm ơn .......:applause:

8. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    @thanhloi: Cá nhà mình thì đuôi không còn rách nữa, đang lành. Hồ nhà mình là
    80x60x60, mình bỏ 2 muỗng cà phê (vơi vơi thôi) muối. Bệnh này người ta gọi là bị nước ăn, chỉ cần giải quyết nguồn nước sạch sẽ là được thôi.
    Khi nào cá khỏe post hình lên cho anh em coi với nha!!! Thân.