vây trước cá bị gì?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi langbam, 3/6/07.

1. langbam

langbam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các huynh cho em hoi con kingkamalau của em bị gì mà trên 2 vây trước của nó tự nhiên bị nổi đốm trắng làm vây hình như bị có tật thì phải . Em lo lắm mong các anh chỉ giáo.

2. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi`nh như bị nấm đó bạn,bạn có thể post hình cá lên được ko ?????

3. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Mấy con của mình đều bị vậy cả, ngâm thuốc ko hết, anh em có cao kiến gì ko chỉ giáo dùm với....

4. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    post hình lên đi bạn,nhìn hình mới có thể nói chính xác được bạn à

5. *hỏa_long*

*hỏa_long* Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên cho muối hột vào xô nước đậm đặc, ngâm qua chừng 3-4 tiếng thì vớt ra thả vào hồ lại xem nó co đỡ chưa, làm di làm lại trong mấy ngày đến khi hết thì thôi nước hồ bạn cung nên fa 1 ít muối hột để phòng bệnh tái phát lại.Chúc bạn thành công:D

6. LA HAN TIEU THU

LA HAN TIEU THU Member

Thích đã nhận:
    0
    con của mình cũng zậy, cho muối hột đậm đặc là bao nhiêu lượng vậy Hỏa Long?

7. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    loại bệnh này hay bị khi cá lớn cở 4 ngón tay chưa tìm ra nguyên nhân tại sao, có thể do 1 loại nấm trên vây gây ra rất khó trị, chỉ đở phần nào thôi . nếu mới chớm bị có thể ngâm thuốc trừ nấm + ngâm nước muối đậm đặc khoảng 15 - 20 giây thôi chứ ngâm mấy tiếng thì thành cá muối rùi (còn muốn ngâm lâu thì pha hơi mặn chút thôi thì được hồ 30x60 bỏ cở 01 chén muối hột) ngâm một thời gian cho cá trở lại hồ củ + thay nước mới cho cá . chúc cá bạn mau hết bệnh nha

8. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn là bị nấm dó bạn mau chóng mua thuóc chữa bệnh di.Hoặc thay 1/2 nứoc cho muối vào và nậng nhiệt độ lên cõ 30*C dó bạn!

9. LA HAN TIEU THU

LA HAN TIEU THU Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã thay nước rùi ngâm nước muối và thuốctrị nấm (bịch màu vàng) như các bạn chỉ nhưng chưa thất bớt, đã vậy con thứ hai mình ngăn hồ nuôi chung mới tẩu được 2 ngày nay( vì chưa có hồ) , 2 con đều to 4 ngón tay cũng xuất hiện giống như bột trắng trắng dọc những sọc vây trước mình ko biết làm sao đây , mình thấy có thuốc viên nhộng ko biết có trị loại nấm này được ko. xin mọi ng chỉ giáo thêm. cám ơn nhiều

10. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    loại thuốc đó trị được nhưng cũng không hết hẳn đâu cũng còng thấy vết mờ mờ hà vì nấm ăn làm gãy xương vây rồi

11. haiyen

haiyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác langbam thu ơi, bác thử bắt cá ra lấy khăn ngâm nước muối (cho muối nhiều) sau đó lau thử xem, trước cá em cũng bị nhưng em làm như vậy thì hết rồi. chúc cá ban mau hết bệnh.

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    mình thấy trường hợp này quen lắm và không có gì quan trọng cả ! nấm vây bơi dường như con cá nào cũng bị nhưng ở múc độ ít nhiều khác nhau ! nếu nặng thì cho @ vào , sưởi 32độ ,24giờ là xong , nếu nhẹ thì không cần bận tâm vì không ảnh hưởng nhiều đến cá , chỉ làm vây bơi bị quắn quéo không đẹp mà thôi ! bạn đừng lo lắng quá !

13. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bạn trên nói đúng đó bạn, con cá của mình cũng từng bị nấm như vậy rồi, mình dùng 1 chén muối hột đầy cho vào hồ 70cm, nâng nhiệt độ lên 30C, cứ sau 24h bạn hút 1/2 nước với cặn trong hồ và thay vào 1/2 nước mới + 1/2 chén muối = với lượng nước vừa lấy ra.Bạn ngâm cá như vậy cỡ 3-4 ngày là khỏi liền đó.Chúc cá bạn mau lành bệnh.