Về chất lượng nước bể

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi phobos.tuanh, 2/9/10.

1. phobos.tuanh

phobos.tuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Em(cháu) mới làm cái hồ mới, xây xi măng rồi chống thấm, sơn phủ nền đen bằng sơn phun ATM đen.
    Hiện tại đang ngâm nước chờ cá.
    Cho em(cháu) hỏi là muốn xác định chất lượng nước bể thì cần làm sao? Liệu sơn có " thôi" ra nước làm hỏng nước hay hại cho cá hay ko? Và cách khắc phục?
    một điều nữa muôn hỏi là e(cháu) muốn trồng vài cụm súng trong bể, liệu súng có dễ sống ko và có ảnh hưởng gì đến cá ko ạ?
    cá e(cháu) định nuôi bầy chép vàng thôi ạ:)
    Xin cám ơn ạ!!
    p/s: à nhân tiện có anh(bác) nào biết ở HP chỗ nào có bán than hoạt tính ko ạ, cháu tính dùng than lọc một vài hôm rồi mới cho cá đc ko ạ?

2. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Sơn có nhiều loại lắm anh ơi, loại dùng cho sắt gỗ thì không dùng cho xi măng. Mình sơn trên nền xi măng bằng sơn thường, ngâm nước thì sau này nó rộp lên. Muốn đơn giản, rẻ tiền cứ lấy xi măng đen, pha với than bùn để lấy màu đen.
    Trồng cây dưới nước thì nên trồng vào trong một cái chậu nhỏ, vừa dễ chăm sóc, muốn thay đổi một chút cũng đơn giản...

phobos.tuanh thích bài này.
  3. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Chép vàng là loại ăn cây, rễ cây nó cũng chén nên chọn loại nào cứng cáp một chút hoặc có biện pháp bảo vệ mới tồn tại được.

phobos.tuanh and tonytranthai like this.