Về hồ nuôi cá "dân dã"

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi huynhcamtu, 19/4/08.

1. huynhcamtu

huynhcamtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi tí về hồ nuôi cá ạ!
    Hồi trước thì em vốn nuôi cá trong hồ kiếng, nhưng về sau này em lại thích nuôi trong chậu hơn là nuôi trong hồ.
    Cái chậu nhà em bán kính 50cm, cũng khá to, hình dáng tròn tròn như cái chậu trồng cây ấy...hihi.
    Em nuôi đủ loại, từ 7 màu đến Hạt Lựu, bạch kim, sọc ngựa, bút chì 3 sọc, neon, thủy tinh,...(20 bảy màu, 5 hạt lựu, 15 sọc ngựa, 4 cặp bạch kim...) và chúng sống chung rất tốt. Cá chẳng chết cũng chẳng phát sinh bệnh gì.
    Nhưng em muốn lọc nước trong chậu cho trong hơn. Các bác có thể bày cách nào thật "dân dã, chân phương" cho em không? Cái chậu nhà em không thể dùng bộ lọc như hồ kiếng được, em đã thử nhưng không được.
    Cảm ơn các bác nhiều nhá, em mong sớm nhận được sự giúp đỡ. Em cảm ơn ạ! :)

2. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng nuôi lũ cá cỏ kiểu đó trong chậu , cũng chẳng có bộ lọc chi hết trơn , chỉ rải 1 lớp sỏi và 1 ít lá cây bên dưới cho chất cặn bẩn nó lắng xuống thôi , lâu lâu dùng ống siphon hút ra rồi cho nước mới vào , bổ sung men vi sinh . Cũng ổn định và ko vất vả .

3. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    nua tấm kiếng nhỏ gắn máy loc vào rồi bỏ xuống chậu xung quang rải cát để tránh làm cá bị thuơng đặt cái ghế ké cái chậu bỏ hộp lọc trên ấy hoặc lấy cái gì chắn ngang chậu rồi bỏ hộp lọc lên

4. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng có nuôi 1 chậu cá lớn như bạn đó. Mình chỉ rải dưới 1 lớp cát sỏi, trồng thêm mấy cây thủy sinh loại thường và rong la hán. Một tuần thay nước 1 lần bằng cách lấy ống nhựa hút phần chất thải dưới lớp cát ra

5. huynhcamtu

huynhcamtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cảm ơn các bác nhiều nhá! À này, em nuôi cá con chung với cá mẹ [cá con đủ lớn để cá mẹ không ăn dc]. Nếu dùng bộ lọc thì bobo của em sẽ...ối giời...mất hết đấy!!! Có lẽ để 1 tuần thay nước bằng cách dùng ống nhựa hút cặn ra là tốt nhất!

6. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hi hi hi nếu bạn muốn "dân dã" thì khỏi thay nc luôn; quẳng đá, sỏi vào; lâu lâu bù thêm chút nc bốc hơi, thêm ít men vi sinh; trồng vài bó rong rêu ji đó cho nó như tụ nhiên thể là đc. Vậy là, người khỏe, cá cũng khỏe. :D:D:D

..........đùa tí cho vui , chúc bạn có hồ ... à không ... chậu cá đẹp nhá

7. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bác post hình chậu bác cho anh em chiêm ngưỡng với
    mình cũng định làm như bác,để lên sân thượng có sao ko ta,sợ nóng wa thôi

8. doitoikoha

Thích đã nhận:
    9
    nếu trên sân thươpngj thì mua tấm lứoi che nắng ngừoi ta trồng lan ấy phủ lên mua mấy cây trầu bà cho nó leo thế là mát

9. huynhcamtu

huynhcamtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho Tú hỏi với...men vi sinh trông như thế nào? Mua ở đâu???

10. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu chậu bỏ ngoài trời thì nên bố trí một vài chậu cây cảnh để che nắng chứ sợ vài ba hôm sẽ hết thấy cá mà chỉ thấy một màu rêu xanh um.
    Nuôi dân dã bằng chậu mình nghĩ không cần bộ lọc vì lỉnh kỉnh và khó bố trí đẹp mắt, chỉ cần thường xuyên dùng ống nhựa hút chất thải của cá ra và bổ sung nước mới vào là được.
    Bạn cũng cần để ý đến mật độ cá, nếu dày quá cá con sẽ còi và chậm lớn.

11. chepphungnt

Thích đã nhận:
    0
    Khi nào thấy quá tải thì thông báo trên diễn đàn free cho các thành viên làm kỷ niệm.

12. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác này khôn thía, hì hì.........................suy nghĩ giống em quá:laughing:

13. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em cũng nuôi trong 1 cái chậu như thế, đơn giản chi dung ống nhựa hút thôi, nước trog lắm, cho nhiều cây vào, cho cá ăn ít thôi.
    p/s nuôi 7 màu trong đấy nó lên màu cho hoành tráng luôn

14. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mà nuôi 7 màu hay mấy loại như mún thì cho vài cây rong vào,cột cục đá thả đáy,có thể khỏi cho nó ăn 1 thời gian cũng sống khỏe

15. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    niềm đam mê của mình khi hồi bé đó! hihihi..nhớ lại mà vẫn thấy vui...các bạn sẽ có được những cảm giác thậ tuyệt vời khi ngắm những chú cá tung tăng bơi lội trong chậu!!!

16. chepphungnt

Thích đã nhận:
    0
    Tham gia thêm ý kiến của bạn Alexie.
    Để rong phát triển có thể tìm một chậu nhỏ (hoặc cắt từ chai nước khoáng) bỏ ít cát (loại cát xây hạt to khỏi làm đục nước) rồi trồng rong vào. Rong có chỗ bám bắt rễ phát triển rất đẹp. Còn nếu cột đá thả thì cây dần yếu và tàn tạ.

17. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đồng ý ^^.Mấy cây rong nhà em cứ cắm xuống sỏi 1 thời gian là nó thúi góc lại nổi lền bềnh ở trên T_T

18. new_comer

new_comer New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi chậu cá như vậy thì nên trồng các loại rong nào??
    Mình có một hòn non bộ, đang rải nền trơ toàn cát vàng. Mình cũng muốn trồng vài loại rong trông cho mát mắt, nhưng chưa biêt mua loại nào có thể phát triển tốt trong cát không như vậy.
    Ai biết thì chỉ mình với
    Thks!

19. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể mua vài cánh bèo thả lên.Rồi ra mấy chỗ bán cá mua loại rong nào mà 4-5k 1 bó đó ^^,về buộc lại cắm xuống đáy,loại rong này dễ sống,bèo thả lên để hạn chế ánh sáng sẽ làm phát sinh tảo

20. doitoikoha

Thích đã nhận:
    9
    ui nếu mà nuôi ngoài trời thì đừng dại gì bỏ rong nhé nước xenh lè luôn ấy chảng thấy cá đâu đẹp được vài ngày thui có thì bỏ bèo thui sỏi cây.... tốt nhất đừng để vào