Về Loài Dương Xỉ Java.

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 6/7/06.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lâu quá không dịch được bài nào, hôm nay chiến thắng cái sự "lười", làm 1 bài về cây dương xỉ thường, cũng đang hiện diện trong hồ của Blue...

Chăm Sóc Dương Xỉ Java

Thông tin:

Nguồn gốc : Đông nam Á
    Nền: không cần thiết, cố định vào gỗ hoặc đá.
    Dinh dưỡng: không đòi hỏi.
    Ánh sáng: trung bình yếu.
    Nguy cơ: ánh sáng mạnh, cichlids, plecos lớn.
    Nước: không khắt khe, ngay cả nước lợ.

Bắt đầu với dương xỉ Java trên 1 khúc lũa

Tổng quan: Nếu bạn cắm dương xỉ xuống nền, chúng sẽ khó bám rễ. Hãy dùng dây plastic buộc chúng lên đá hay lũa như hình trên.

Một kiểu trang trí dương xỉ khá hợp lý, chú sặc này dài khoảng 16cm

Nguồn gốc: xuất xứ từ đảo Java và các nước Đông nam Á khác. Ngày nay người ta nhân giống loài dương xỉ này trong các trại rong thuỷ sinh.

Phân loài: 99% sẽ phát triển ra các là dài, hẹp và nhọn, đôi khi bạn cũng bắt gặp những phân loài khác.

Dương xỉ Java buộc trên gỗ (trái) và bình gốm (phải)

Lưu ý: Tránh cắm dương xỉ thẳng xuống nền sỏi, bạn nên cột chúng lên đá hay ghim chúng lên lũa.

Nền: bởi vì chúng không bám rễ vào sỏi nên lớp nền chỉ là thứ yếu. Tuy nhiên, nếu bạn trộn khoáng chất vào sỏi thì dương xỉ sẽ được cung cấp thêm dinh dưỡng.

Dinh dưỡng: Dù bạn có bón thêm phân hay không thì dương xỉ vẫn phát triển chậm. Khi bạn cung cấp thêm dưỡng chất thì chúng sẽ lớn nhanh hơn 1 chút. .

Khi dương xỉ Java bị tảo bao phủ, nên thả vào hồ vài em cá mút rêu là ổn.

Ánh sáng: Dư thừa ánh sáng làm cho dương xỉ ngừng phát triển, thậm chí "cháy" lá. Trồng chúng trong những hồ ít sáng hay các góc dưới tăng-phô. Nếu điều kiện ánh sáng vừa đủ cho tảo phát triển, bạn sẽ không có những bụi dương xỉ đẹp được.

Cóng betta: Chúng tôi từng thấy những bụi dương xỉ phát triển tốt trong 1 cóng betta chỉ khoảng 3-5 lít nước. Chúng không nhận được gì ngoài ánh sáng đèn trong phòng. Thật ra chúng "tiêu thụ" chất thải của cá và giữ cho nước luôn trong.

Dương xỉ Java trên 1 giá thể ban đầu, buộc chúng lên lũa và chúng sẽ lan ra.

Nước: Dương xỉ java không khắt khe về nước, bạn cũng khỏi cần bận tâm về nồng độ pH. Chúng phát triển tốt trong nước cứng, thậm chí bạn có thể thêm muối vào làm cho nước mềm đi.

Nước lợ: Một số loài cá như mún, cao xạ, cá ong, nóc, sam...đòi hỏi nước nhiều muối, dương xỉ java vẫn sống tốt trong môi trường này.

Sáu con plecos hề khoảng 4cm cắn xé cụm dương xỉ này trong 1 đêm. .

Và đây là 1 trong những thủ phạm, chúng thích phá nát bụi dương xỉ.

Nguy cơ lớn nhất: Hầu hết các loài cá ăn cây đều không khoái dương xỉ. Tuy nhiên, các loài cá chuyên rỉa cây như cichlids châu Phi, cichlids Nam Mỹ thì sẽ xé chúng ra từng mảnh. Bọn plecos thì rỉa thành những lỗ thủng.

Nhân giống: Như các loài dương xỉ khác, dương xỉ java nhân giống bằng bào tử. Bạn nhìn thấy những dãy bào tử dọc theo mép lá. Chúng sẽ nhảy ra cây con từ các bào tử này. Chúng tôi cũng nhân giống bằng cách phân chia bộ rễ thành từng cụm 3 lá. Sau đó cột lên đá hay lũa.

Một khối lũa to được bao phủ bởi dương xỉ Java

Một số cụm dương xỉ trong hồ bán lẻ.

Kết luận: Dương xỉ java là 1 loài cây được ưa chuộng. Chúng vẫn phát triển mạnh trong điều kiện không thuận lợi, ánh sáng kém.

(Blue cũng xin tặng bài này cho 1 anh bạn của Blue đang bị lôi kéo vào "con đường khổ ải" ...:D )
    Bài viết cập nhật tại trang chủ

Last edited by a moderator: 5/10/06
    bluepay thích bài này.
  2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ông BD này có nhiều bài dịch hay quá.(Hâm mộ ổng ghê mà vẫn chưa có dịp gặp mặt.:D ),.Thanks anh Blue _Dolphin he.(Vẫn mong thêm nhiều bài nữa)

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Với những đặc tính trên thì Java có thể trồng kết hợp với loại cây thủy sinh nào nữa Blue nhỉ ? (tương đồng về điều kiện ánh sáng,nuớc,cá nuôi....).P/S:hì hì,con đường nằm dưới chân mình,bạn của bác phải đi mới biết "khổ ải" với người chứ,keke.
    @h20:một người trên non một ngưới dưới biển,khó nhưng vẫn có cơ hội gặp bác ấy thôi H2O ạ,hehe.

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    KK...có thể kết hợp với các loại dương xỉ khác như sừng hươu, DX lá hẹp, bolbitis, anubias, javamoss, tiêu thảo...là những loại không đòi hỏi nhiều về ánh sáng và dinh dưỡng. Hơn nữa dáng vẻ ,màu sắc của chúng cũng dễ đi cùng nhau...
    Tui nghĩ ngay tới bài "con đường dưới chân anh" trong phim "tây du ký"...tui không có ý nói ông giống Mỹ hầu đâu nhá...hi...hi...
    @H2O: Khi nào xuống SG thì PM, gặp ngay ý mà..."Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ" phải không?

Last edited: 7/7/06
  5. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bác Blue Dolphin thiệt là cao thủ.
    Theo đặc tính mà bác đã nêu thì mình có thể nghĩ đến việc set-up 1 hồ cá rồng với dương xỉ thường vì các lí do sau:
    - Nước nuôi cá rồng thường được bỏ thêm muối.
    - Cá rồng không nằm trong danh mục thích...xơi dương xỉ thường.
    - Không đòi hỏi phân nền, phân nước...
    nhưng vẫn còn 1 số vấn đề:
    - Đèn cho cá rồng có quá sáng với dương xỉ thường không?
    - Không CO2 thì có vấn đề gì không?
    - Dương xỉ thường có kén nhiệt độ nước không? theo mình biết thì cá rồng đôi khi cần nhiệt độ lên tới 30-31 độ khi cần chữa bịnh...
    và cuối cùng, ngoài dương xỉ sừng hươu, DX lá hẹp, bolbitis, anubias, javamoss, tiêu thảo, bác có thể cho thêm vài thông tin của một số giống cùng loại hay khác loại có cùng đặc tính, dạng có thể làm nền hay không?
    @h2o: Pyramid cũng hết sức hâm mộ BD, hay anh em mình thành lập BD fan club nhỉ, rủ lun bác kkk cho hoành tráng?

Last edited: 7/7/06
  6. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Pyramid: xét về điều kiện sống theo Blue thì dương xỉ phát triển tốt trong hồ cá rồng nhưng phải xét ngược lại xem cá rồng có khoái sống chung với DX hay không? cái này nhờ các cao thủ bên box cá rồng trả lời vậy...
    Một số cây cũng cùng đặc tính AS với DX như lưỡi mèo, trầu đốm, choi quấn, choi lá cứng, đại liễu....
    Pyramid tính lập anti-club hay sao mà ru KKK....

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @BD: cái vụ thích qua nhưng chưa chắc đã được thích lại nì quá chính xác. Pyramid đôi khi chú trọng yếu tố thẩm mỹ quá mà quên mất tác động qua lại của cá-rong...
    Phải hỏi các cao thủ bên box cá rồng một chuyến...
    mình chưa gặp bác kkk bao giờ, nhưng nếu có club, fan hay anti thì mình nghĩ bác í và mình cũng đều là fan ruột, BD iên tâm...

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    khà khà,thấy anh em nhắc nhở đến mình mãi mà ko trả lời thì ..kỳ quá,hehe,xin phép Mods cho KKK spam 30s nhé.
    hì hì,cám ơn Pyramid đã tín nhiệm,về hồ rong và cây thủy sinh thì mình quả là mê thật,nhưng mù tịt kiến thức,hic,nên cái vụ Club của BD già này ko biết có theo nỗi ko,lực bất tòng tâm P ơi.Thôi thì cứ để bác ấy yên tâm công tác,toàn tâm toàn ý đóng góp các bài dịch chật lượng cho 4r vậy,chứ nghe cái vụ F.C này mà qua nay lão í cứ nôn nao,xôn xao chả làm việc gì cả,khì khì,thế nhé P,à, P chưa gặp KKK nhưng già này đã được diện kiến bác P qua ảnh roài,hehe.Một lần nữa xin cám cám ơn tấm lòng của bạn,và các bài viết của Blue nhé.

9. Raymond

Raymond Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái giống này kiếm ở đâu hả BD? Hồi đó mình thấy nhiều lắm, bây giờ thì lại không thấy nửa! Mình ghé qua chổ anh Fah,Cỏ dại và mấy cái tiệm ở Ng.Thông rồi mà vẫn không có....

10. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Raymond: Bạn ghé 808 Trần Hưng Đạo, tiệm cao quý xem, thỉnh thoảng có hàng từ TQ về, không nhanh tay thì hết ngay...

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22

các anh ơi cho em hỏi...dx buộc trên khúc lũa trong bể này có phải là dx java ko ạ ??...à cho em hỏi thêm về cách buộc các loại dx ạ. mình có thể tỉa hết lá đi chỉ buộc phần thân cho dễ như kiểu buộc ráy được ko ạ ?? thanx mọi người !!! :X

12. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Đúng là DX java đó bạn, trước khi cột, bạn có thể tỉa đi các lá già, đen, hỏng, tách chúng ra thành từng cụm nhỏ, dùng dây cước nhỏ quấn sao cho phần rễ cây bám chặt vào lũa / đá, lá cây mang dáng vẻ tự nhiên. Chừng 1-2 tháng sau rễ sẽ ăn vào giá thể là có thể cắt cước đi...

13. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Sai bét rồi lão BD ơi hahaha,cái dx đó là dx philipine aka microsorum pteropus "philippine"

14. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Loài DX trên có cách nào mình phân biệt với java không GS.Hihi,hiện H2O có 2 loại dx hơi giống Java mà không biết làm cách nào phân biệt chúng đây.:D

15. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Java thì "bự con" nhất, cây con mọc từ lá cây mẹ với cục đen dưới lá, rễ đen hơi chướng mắt. Philippine nhỏ hơn, lá nhăn rất đẹp, mọc được ngay cả trong nước lợ. Narrow nhỏ nhứt, lá hẹp, không có cây con mọc từ lá.

16. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @GS: hìhì....hai loại nì giống nhau quá nên nhìn nhầm tí, mà cách "nuôi trồng" cũng giống nhau mà....
    @Anh Mig: Narrow nhà em có cây con từ lá đấy, hum nào em chụp cho anh xem...

17. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    oki, narrow của mình trồng rất lâu rồi mà không có cây con từ lá. Hoặc là mình cũng đậu phộng đường hoặc chúng ta đang bàn về....cây khác? =))

18. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cây của ông là cây dởm mà còn khoe kìa=)) :D
    Em có 7 loại DX đây mà còn chưa khoe nè:laughing:

19. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    No no,nếu có cây con từ lá thì ko phải narrow rồi BD ơi ! Có cây con từ lá ng` ta gọi la needle leaf hay là microsorum pteropus "taiwan"