Về quê gần 1 tháng, làm sao để cá sống trong hồ thủy sinh?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi vocongdanh, 16/1/14.

1. vocongdanh

vocongdanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 hồ thủy sinh gồm trân châu nhật, cỏ nhật và 2 loại cây gì ko rõ tên, các loại cá gồm neon, bút chì là chủ yếu, tổng cộng chừng 20 con, đã nuôi được nữa năm, cây thủy sinh mọc khá tốt và cá ít khi chết, h em chuẩn bị về quê gần 1 tháng nên không có ai chăm sóc. Không biết trên thị trường có loại thức ăn nào để trong hồ không làm đục nước ko, hoặc loại rong gì đó để cá ăn sống qua ngày. Còn về cây thủy sinh thì em nghe nói có loại đồng hồ hẹn giờ bật điện, em tính dùng nó để bật đèn cho cây thủy sinh, không biết nên mua loại gì giá rẻ, dùng tầm 1 tháng là đủ rồi và mua ở đâu? Em xin cảm ơn!

2. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bỏ ra 300k,199k mua máy tự động cho cá ăn(sử dụng pin ),phần còn lại mua đồng hồ bật tắt đèn

vocongdanh thích bài này.
  3. tapchoithuysinh

tapchoithuysinh Member

Thích đã nhận:
    6
    Hồ của bạn ổn định rồi thì chắc chẳng vấn đề, thức ăn cho cá thì mình ko rõ còn đèn thì bạn qua chỗ Nguyễn khuyến hình như có bác tên Thịnh bán cái bộ hẹn giờ đặt đủ thời gian tắt bật cho cả tuần luôn...

vocongdanh thích bài này.
  4. vocongdanh

vocongdanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy tự động cho cá ăn pin dùng được 1 tháng ko bạn? Mình chỉ thấy tội đàn cá, còn cây thủy sinh chắc vào setup lại.

5. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
  6. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    cá bạn đừng nên cho ăn , thức ăn thừa sẽ gây rêu hại,cá của mình ko cho ăn có bị chết đâu , đèn thì phải mua thiét bị hen giờ rồi.

7. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Tùy cục pin bao nhiêu mAh bạn,nó như cái đồng hồ báo thức thôi,nó có thể cho ăn rất nhiều lần trong ngày và Bạn có thể điều chỉnh lượng thức ăn nhiều hay ít

8. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    chỉ có vài con cá mà đầu tư máy cho ăn tự động thì hơi phí đó bác,bác cứ bỏ đại đi,bể thủy sinh nên cá ăn chất vẫn sống lây lất qua ngày được mà,còn nếu không bsợ hư nền thì cho vài k trùn chỉ vào,choa cá ăn từ từ,hoặc là bỏ đại 1 tháng lên mua lại cá khác nuôi.
    chúc bác chọn được cách hiệu quả nhất.
    kính
    Mộc Thiên Sinh

9. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
  10. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Dùng cái này thì thà dùng cái hẹn giờ cơ, quay quay còn hơn .

11. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    ??? Bác ndl chia sẻ giúp tại sao lại hơn với ạ? Em mới bập vào môn này biết mỗi cái Kerde điện tử đó, chưa dùng loại cơ nên không hiểu quay tay nó hơn gì điện tử? Có thể là giá rẻ hơn, nhưng e ko nghĩ loại cơ có thể bật tắt nhiều lần trong 1 ngày

12. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Khuyết điểm duy nhất của loại cơ là thời gian hẹn giờ bị "trôi" đi khi mất điện, tuy nhiên vẫn đủ các khoảng bật - tắt cho bác
    Ở đây là hẹn giờ cho cá ăn nên thời gian có bị trôi đi chăng nữa thì cá vẫn đc ăn đủ bữa ~> không nhất thiết phải chơi hẹn giờ điện tử
    Hẹn giờ cơ cũng có thể bật tắt nhiều lần như hẹn giờ điện tử

13. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Thực ra e đang hiểu là bác chủ thớt muốn mua cái cho cá ăn có hẹn giờ, và 1 cái hẹn giờ riêng cho đèn. Nhưng ko quan trọng lắm.
    Bác sieunhanbo cho e hỏi cái hẹn giờ cơ, lúc đang ở trạng thái tắt mà mình muốn bật lên ngắm bể hoặc khoe vs khách tí, rồi lại tắt đi, thì có cách nào tiện lợi không hay phải rút phích cắm lại? E thấy con timer điện tử đang tắt, chỉ cần ấn nút là thành trạng thái bật, ngắm xong lại ấn nút để quay về trạng thái tắt có hẹn giờ rất tiện lợi.

14. thewarvn

thewarvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    141
    Mua một cái hẹn giờ cơ 90k cho nó lành! chủ yếu đèn cho mấy em cây thôi! còn cá mú tốt nhất gửi người quen 1 tháng! chắc ko vấn đề! còn ko nữa thì ném cho nó 1 vốc nhiều nhiều vào cái đĩa (ngâm mồi trước cho nó chìm) rồi cứ để đó! nó ăn lay lắt cũng dc 1 tuần còn lại nhịn cũng chả chết dc đâu!

15. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hẹn giờ cơ cũng làm dc bạn nhé. nó có công tắc, gạt 1 chiều thì áp dụng chế độ hẹn giờ, gạt 1 chiều thì đèn luôn bật

Last edited: 23/1/14
    concuabaoto thích bài này.
  16. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Hì, đọc không kỹ nên nhầm
    Mà thằng cho ăn tự động nào chả có gắn hẹn giờ ở đít :D