Vệ sinh bể xi măng trước khi nuôi cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Mkoi, 28/10/08.

1. Mkoi

Mkoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, em có 1 hồ xi măng xây ngoài trời. Kính thước 2,5m x 1,5m x1m. Và đang định nuôi cá Koi=P~=P~=P~. Nhưng em chưa biết bể sau khi xây xong mình phải nên vệ sinh thế nào trước khi thả ca' vào nuôi~X(.các bac nào có kinh nghiêm nuôi cá trong bể xi măng thì giúp em với nhé. cảm ơn các bác nhiều ....
    Em thấy 1 số người bảo phai cho muối vào bể.Nếu đúng vậy thì khong biết với kich thước bể như của em thi phải cho bao nhiêu muối (bể 5 khối)

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Theo mình thì rửa sạch hồ trước. Bỏ nước vào ngăm 1 tuần cho nó nhã ra chất dơ. Sau đó thay nước toàn bộ rồi đổ nước mới vào . cho Thuốc vi sinh vô . Để 1 tuần rồi mới bắt đầu thả 1 em vô thử nước . Nếu vài tuần okay thì bỏ thêm vô .

3. echipvn

echipvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên ngâm bể khoảng nửa tháng, kết hợp cho muối vào lúc này luôn. Nhớ đổ đầy đến thành bể luôn nha. Chủ yếu là nhả hết chất xi còn lại thôi. Ngâm khoảng đc 3 4 ngày thì bạn nên thả ít cá chép con (cá mồi) vào, mục đích để nó ăn lăn quăn. Sau 2 tuần thì rút hết nước ra, cho nước mới vào. Lượng muối cho vào tùy thuộc thể tích bể, bạn nói bể cao 1m nhưng ko biết định để nước cao bao nhiêu. Nếu để nước tầm 50cm thì 1 lần cho muối khoảng 1 bịch muối Iot, dùng muối hầm hay muối hột cũng đc.
    Góp tí ý kiến

4. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    bể nuôi KOI ^_^ quá đã nhưng nên chú ý xem bề mặt có nhám lắm ko kẻo làm trầy xước mất em KOI thì tội lắm.
    Vệ sinh bể xi măng sau khi xây xong:
    -Nếu ko gấp thì có thể ngâm nước rùi xả nhiều lần trong 1 tuần.
    -Cực gấp ^_^ thì lấy nước rửa chén (bất kì nhãn hiệu nào tùy túi tiền ^_^) rửa sạch tất cả thành và mọi góc ngách của bể sau đó rửa l;ại thật sạch bằng nước sạch là có thể dùng ngay.
    Trước mình cũng xây 1 bể xi măng 1.5 m2 và đã dùng cách 2 vì cá đang chờ sẵn để vô bể và sống ngon lành ko bệnh cũng như ra đi em nào hết.

5. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo mình nghĩ bạn nên ngâm thân cây chuối khoảng 1-2 hôm, sau đó ngâm chanh. Bể nuôi Koi không biết bạn có xây hệ thống lọc không?

6. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Dùng thân chây chuối cũng tốt, nhưng tốt nhất vẫn là chuối xiêm, cách làm như sau:
    Mua chuối xiêm chín(nhớ là càng chín càng tốt), cứ khoảng 4 quả cho hồ 1m3, cứ thế tính lên. Bóc vỏ lấy phần thịt chuối chà xát đều đáy hồ và thành hồ. Sau đó cho nước vào đầy hồ ngâm, còn lại bao nhiêu xác chuối và vỏ chuối cũng bỏ vào luôn, 2 ngày sau xả hồ. Lúc này nếu bạn để ý sẽ thấy các vỏ chuối và thịt chuối sẽ cứng lại. Xả xong rồi dùng vài ca nước rửa lại cho sạch. Cho nước mới vào và có thể thả cá ngay.

7. ithue

ithue New Member

Thích đã nhận:
    0
    May quá, đang cần người tư vấn lại gặp ngay các bác. Em cũng đang xây nhà, dự kiến trước sân sẽ thiết kế 1 hồ cá nhỏ (kích thước 1,5x2,5m) + trồng ít cây xung quanh, thả cây súng, và định thả ít cá để thư giãn. Nhưng mà lĩnh vực này em chưa có tý hiểu biết gì, các bác có kinh nghiệm rồi cho em hỏi thêm:
    - Bể ngoài trời, chế độ vệ sinh như thế nào? có nhất thiết phải có thiết bị lọc? thay nước thế nào?
    - Thiêt bị gì phục vụ việc vệ sinh, cham sóc cá (lọc, hút..)?
    - Em dự định thả ít cá chép màu (thường thôi, cá chép tên KOI thích lắm nhưng chắc mắc, chăm kỹ, em không đầu tư được). Theo các bác nên thả cá gì, để có được 1 chỗ ngồi từ phòng khách ngắm ra, thư giãn (dễ nuôi, dễ cham sóc vì không có điều kiện chăm chút nhiều). Em nghe thả cá chép nước rất mau đục & tanh?
    Mong nhận được tư vấn.
    Cảm ơn.
    Hung PR

8. Mkoi

Mkoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thay mặt các chú Koi mình cám ơn các bạn nhiều lắm... vì hiện giờ mình hơi lo lo bởi nếu tha các chú Koi vao mà bị chết thi tội nghiệp chúng nó.Mình sẽ làm theo các kiểu vệ sinh của các bạn luôn. Có bạn biết chỗ hay giới thiệu cho mình cửa hàng chuyên làm về máy lọc trong bể tốt không cho mình xin số dt hoặc địa chỉ với. Thanks

9. ndviet

ndviet Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách này là tốt nhất. Hồi mình mới mua cái bể xi - măng (nhỏ thôi) về papa mình cũng làm cách này. Sau 2 ngày rút nước thay nước mới thì thấy vỏ và các mẩu chuối cứng queo. Sau đó thì thả cá vào đc luôn, sống nhăn :x:x:x.

10. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    đúng cho thân chuối vào là để khử xi măng mà, như bể của em , em ngâm khoảng 2 tuần