Về việc cá ăn?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi Vinh Quang, 11/12/07.

1. Vinh Quang

Vinh Quang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình (La Hán, lớn rồi) khi nay ăn XO xen với cá chép con. Nghe nói ăn trùng chỉ bổ lắm (cũng rẻ), mình cho ăn thử, Gặp lúc đang đói nó đớp liền nhưng lại phun ra ráo. Không biết xử trí sao, nhờ các bác chỉ giáo giùm?

2. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bữa sau bác hỏi gì trong 1 chủ đề được rồi..Đừng làm Chủ đề mới nhé.....Bạn đừng cho ăn trung chỉ tươi như thế cá dể bị sình bụng đấy, cho ăn trùng chỉ đông lạnh...3 ngày cho ăn 1 bữa vài con thôi...1 tuần cho ăn 1 bữa nhiều con cũng được...Ăn nhiều quá cá se mau phát triễn và bị giản châu..Cá nào cũng thế bác ơi...Ăn no quá dù thả gì vao cung đóm,háo ăn mà..nhưng lại phun ra cho dơ...Bác cho ăn vừa vừa thôi..

3. Vinh Quang

Vinh Quang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn lehoangphuc đã tận tình hướng dẫn. Cái vụ chủ đề mình O rành nên mỗi lần hỏi là 1 chủ đề! Bậy quá. Làm chật diễn đàn!!! Xin lỗi các bạn! Giờ mình biết rồi.

4. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ko co gì ...rút kinh nghiệm nhé...Lần đầu mình cũng trải qua giống như bạn hì hì hì

5. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá la hán rất ít ăn trùng chỉ nhưng lại mê ăn trùng vĩ bán ở cửa hàng mới chết chứ. Bạn cho ăn trùng chỉ dù đông lạnh cũng mau dơ nước lắm đó

6. Vinh Quang

Vinh Quang Member

Thích đã nhận:
    0
    Ok! Xem ra mình cứ cho ăn cá chép con cho chắc. Tốn tí nhưng đỡ dơ bể vậy. Cám ơn các bác chỉ giáo!

7. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đừng cho ăn cá chép bạn ơi, cá sẽ ko đẹp đâu, cho ăn tép và thức ăn khô, 1 tuần đổi món trùng huyết đông lạnh, cá sẽ đẹp hơn đó bạn.

8. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình tính rồi cho ăn cá chép hay tép mua ở tiệm cá cũng ko kinh tế đâu, đã vậy còn kèm theo bệnh tật nữa, cá hay bị giun, kí sinh. Mình hay nhờ mẹ ra chợ mua tôm bạc, nếu còn sống thì 60k/kg, vừa chết nhưng còn tươi thì chỉ 40k/kg, mình mua loại 40k. Đem về rửa sơ bỏ vào ngăn đá, ăn được cả tháng(mình nuôi 2 con =3 ngón tay). Chỉ cuối tuần mình mới cho ăn cá con, để nó dí cho sung. Vì cá mình bị giun hoài nên nghĩ ra cách này. À tôm này cũng to cỡ tôm sú = ngón cái.

9. calahan1985

calahan1985 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đừng cho ăn cá chép bạn ơi,dễ sình bụng lắm đó,cho ăn tép và kèm JBL cá sẽ đẹp hơn.chúc bạn có cá đẹp.

10. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Thấy anh em bàn luận về vụ này cũng thấy có hứng nên em xin phép có vài ý kiến nhỏ gọi là với 4rum,cá con cá bột bác nên cho ăn trùng chỉ(trùng huyết)nhưng khi mua về bác fải lọc chất dơ ra cho bớt khả năng gây ô nhiễm nước bằg cách bác cho xũi oxy khoảng 30' rồi lật ngược đám trùng chĩ lên và vớt cái cặn ở dưới đám trùng chỉ rùi bác cho mấy em cá bác Fế lúc đó tụi nó ăn như Phĩ mà còn bỗ nữa nếu bác muốn cá tốt nữa thì cho ăn lăng quăng nhưng em khuyến cáo trước là sẽ sốt huyết lúc nào ko bít cái đó fải cẩn thận chứ đang mùa dịch sốt huyết em ko dám bảo đảm đâu nhé í í í ko khéo sẽ nguy đó.Vài ý kiến mọn của em.Chào tất cả

11. Vinh Quang

Vinh Quang Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề chỗ ở cá?

Hỏi thêm các bác: Mình có nuôi 5 chú la hán con chung trong hồ xi măng với nhiều loại cá khác (cá Hoàng tử, Hòa lan đỏ...), cho ăn trùng chỉ và thức ăn khô. Thấy chúng mau lớn quá, Vì hồ lớn nên có cắn nhau thì con nhỏ bỏ chạy không hề gì! Mấy chú la hán lớn như thổi và rất lanh lợi. Tuy nhiên nếu chỉ nuôi trong hồ xi măng thì không biết có ảnh hưởng xấu đến việc lên màu, lên đầu sau này không vậy?

12. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Nuôi như vậy thì điều kiện chăm sóc đâu có bằng bác chăm sóc từng em đâu bác ! Và nuôi hồ xi măng thì làm cá đen người là chuyện bình thường , chuyện lên đầu thì chưa tính tới ....... còn tùy jen em nó thế nào ! nói chung là chuyện nuôi trong hồ xi măng kô nên đưa ra đây bác ạ ! :x

13. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Haha!! Em đồng ý 2 tay với ý kiến của anh Ái lun. Em cũng nuôi bằng trùn chỉ mà cá bột vẫn lớn và lên châu đều đây nè

14. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cá la hán nuôi trong hồ xi măng rất tốt cho cá mau lớn nhưng chắc chắn màu châu cũng như đầu gù khó phát triễn hết mức .Theo mình lí do ca la hán muốn châu sáng thì ánh sáng là điều k thể thiếu (as tự nhiên,nhân tạo)...
    Tuy nhiên đây cũng là 1 pp mới nếu bạn nuôi thành công trong hồ xi măng thì la hán thành thương phẩm mới của ngành thủy sản Vn !:applause:

15. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Em đang nuôi cá bột ( 10 em , đã được hơn ngón cái ) tách mỗi em 1 ngăn 20 x 25 .... đang lên màu và chớm lên đầu :x , nhưng tư nhiên mấy ngày nay cá em nhát lắm , trước đây 10 ngày cá rất xung và háu ăn , và đẹp lắm :) , nhưng bây giờ nó tự nhiên nhát hẳn đi , màu đen thui , nổi sọc dưa :( :crying: , em làm đủ cách mà kô được , chỉ khi đói em cho ăn thì chay ra ăn , xong thì đâu cũng vào đấy ,
    _ Đã làm những cách như sau :
    * Bỏ đói 2 ngày cho ăn lại , >>>> vẫn vậy :(
    * kè kiếng : >>>>>> càng nhát anh ạ :(
    Chỉ còn mỗi cách kè mái là em kô làm thôi >>> cá con biết mái thế nào mà kè :( :crying:
    _ Mong các anh chỉ giúp em với k6 thì em chết mất :( :crying:

16. Vinh Quang

Vinh Quang Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiêm của mình. Cá sống bầy lúc tách ra bể kiếng sẽ bị nhát. Có con 1 thời gian sẽ hết nhát, có con sợ hoài. Cách trị:
    _ Để bể cá chỗ khuất ít người qua lại, trong bể bỏ sỏi, đá, rêu tạo tí cảnh, thời gian nó quen bể rồi chuyển ra dần (nếu cần)
    _ Nếu để chỗ khuất mà nó vẫn nhát quá thì bước đầu che bớt 3 mặt kính, từ từ mở 1 mặt còn 2,... rồi mở còn 1 mặt dán cảnh.