về việc cắm và nhổ cây

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi ZI., 12/2/07.

1. ZI.

ZI. Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy sư huynh sư tỉ cho em hỏi nếu mình cắm và nhổ cây hoài vậy có là hư nền của hồ mình kô em thì mới bít chơi nên hay nay cắm chổ này mai thấy kô đẹp lại nhổ ra cắm vào chổ khác :)

2. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bạn nên hạn chế việc nhổ và trồng cây, cây bị nhổ hoài dể bị suy và chết đó, còn nền thì khi bạn nhổ cây hoài sẻ làm lớp nền phía dưới trồi lên trên, nếu bạn xài nền có đất sét, đất sét xì lên trên bạn sẻ thấy hậu quả ngay! Nói chung, hạn chế làm xáo trộn nền!

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Khì,nó xài nền AQB đó anh Liêm ơi :D
    @ZI.
    Đừng có phá nha ku,tao kô có bảo hành đâu đó :D

4. acc4012

acc4012 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cứ suy nghĩ cho kỹ cách bố trí, chỉ cắm cây 1 lần thôi là tốt nhất!

5. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nếu dùng nền tự trộn tốt nhất là hạn chế số lần nhổ cây đến mức thấp nht,còn ADA thì ko lam duc nước đâu

6. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nền ADA nó hình viên viên như hạt tiêu nên mình có thể cắm hay nhổ bất cứ lúc nào fải ko anh?

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    lỡ cắm rồi thì ráng chờ cây phát triển đàng hoàng, khỏe mạnh sau đó dùng kéo thò xuống dưới sỏi độ 1cm, cắt lên rồi xắp xếp lại theo ý mình.
    Nói chung là không nên nóng vội khi thay bố cục, không cây TS nào chịu nổi đâu, dĩ nhiên là không kể cây nhựa, hihi

8. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ADA vẫn đục nc,nhưng chỉ kô bị xì nền thui.Vì bụi nó cũng lắng xuống nền mà.

9. ZI.

ZI. Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các ý kiến của các sư huynh bữa nèo em sẻ chụp hình cái hồ của em setup chỉ đạo nghệ thuật mr zQ :D

10. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    việc cắt tỉa cây cũng đôi khi ảnh hưởng đến nền, nhưng trước khi thực hiện cần gom nhiều sỏi vào gốc cây định nhổ và 1 ống hút nước đặt ngay gốc cây, một tay đè ép sỏi một tay rút cây từ từ, nhớ nếu rễ cây bám chặt nền thì nên rút từ từ rồi cắt bỏ phần bám lan ra nền tránh bung nền lên, ống nước nhỏ để hút bỏ các chất rác và đất nền bị bung lên.
    Theo mình thì khi cây cao vượt quá bố cục hồ thì nên cắt sát gốc (cây cắt cắm) rồi hút chất bẩn xung quanh dùng tay làm phẳng lại nền ,cắt ngắn thân cây cho phù hợp với bố cục cắm trở lại vị trí cần thiết.
    Một vài kinh nghiệm mình thường sử dụng.

11. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hi cả nhà, tôi nghĩ mình là thằng chịu hậu quả rất nhiều từ việc nhổ cây lên trồng xuống. Đi làm cả tuần không sao, cứ T7, Cn là mình không ngồi yên ở nhà được, lại phi xe xe chợ Mơ hoặc AG tìm cây lạ cá lạ. Mà bể của mình thì đã kín đặc cây rùi, nhưng không cầm lòng được... thế là lại làm 1 đống cây về, nhổ nhổ, trồng trồng, phân và nền AG xì lên, biết ngay hậu quả, rêu xuất hiện chỉ sau 12h, mình đã phải đổ hết nền đi, rửa sạch lại cái bể, mua hầu hết cây mới 2 lần rồi đó, xót tiền ghê gớm, nhưng cũng có cái thú là được setup bể hoàn toàn mới, rồi tối ngồi ngắm quên cả đi ngủ hi hi. Nói cũng mình thấy là rất không nên nhổ cây đã trồng rồi lên (mặc dù mình vẫn chưa chịu để cho cái bể của mình yên).