VẸT!!!GIÚP EM GẤP!!!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi thegioicacanh, 2/6/10.

1. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em mới mua 1 con vẹt non!mới biết mổ!Lông cánh mới mọc vài cọng 1 bên!Lông đuôi chưa có!tình trạng của nó là phân xanh lá cây là nước!!!Híc!Ủ rủ đứng im!Vuốt nó thì nó ko cho tay vừa mới gần là nó mổ và kêu két két và chạy qua bên kia cầu đứng!Chuối ăn quá trời mà bắp ko đụng tới!Chân bị xích nên bong hết vảy nhưng ko bị đơ hay què gì hết!Đã bấm xích để nuôi lồng!Nó ăn chuối ko à!Bắp ko đụng tới luôn!Giờ em phải làm sao với nó???
    Hình nó đây!Mấy bác chỉ dùm em nó là loài vẹt gì nhé!Nó có vệt đỏ giống xích lắm!nó xếp lông sao ko biết còn lòi 1tí đỏ à!
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Phân của nó nè mấy anh????
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:18 PM ----------

Mấy bác cho em thông tin và cách nuôi loài này,..... luôn nha!Em tiết kiệm tiền cả năm trời và 1 năm đợi mùa vẹt và 1 tháng đợi tiệm chim nhập vẹt về để có được nó!Giờ nó mà die chắc em khóc luôn quá!!!Giờ hết mùa vẹt con rồi!Hết luôn!Nó là con cuối cùng bà chủ tiệm săn đc dùm em!

Tuankhtc thích bài này.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Cho thóc, kê, hướng dương, lạc xem em ấy có ăn không?? Nhớ bỏ chuối ra trước nhé. Ăn chuối không thì dễ bị đau bụng lắm đó. Mà đây là lần đầu tiên mình thấy vẹt khoái ăn chuối đến thế này:D

thegioicacanh thích bài này.
  3. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Hì!Nó ăn được 1phần tư cái chuối rồi ko ăn nữa!Giờ em đang cho ăn thóc và hột bắp khô mà ko biết nó ăn ko!Tuổi này nó chưa kêu la om sòm gì hết á mấy anh nhưng giờ tập nói được chưa???Nó đi phân như thế có ảnh hưởng gì ko???Tuổi này nó biết nhằn lúa hay kê chưa??Nó là loài vẹt gì!Làm sao để nó dạng người???

4. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Em ơi! Đây là vẹt đầu xám nhé, nó không còn bé đâu em. Ít nhất cũng gần 1 tuổi rồi vì đã có thể phân biệt đc giới tính, nó là 1 con vẹt đầu xám đực!! Em cứ để thóc, ngô cho nó, vài ngày là sẽ ăn thôi, nó chưa ăn vì có thể nó đang lạ nhà. Loài vẹt đầu xám, khả năng nói hạn chế nhưng bù lại, nó có 1 cái đuôi khi phát triển sẽ rất dài và đẹp đấy!! Có thể coi đây là 1 con vẹt bổi nên khó mà dạn ng` ngay đc nhưng em nên kiên trì, đưa thức ăn cho nó để nó lại gần mình và nói chuyện với nó. Em phải thật kiên trì nhé!! Chúc em vui với chú vẹt!!

5. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Hả!Vậy mà bà ở tiệm nói mới biết mổ!Mà em thấy nó cắn em ko đau lắm!Chỉ đỏ sơ sơ thôi!bắt nó ra thì nó cắn ít lắm!Híc!!!1 năm mà sao đuôi,cánh chưa mọc anh???giờ dạy nói đc chưa?Anh Hoang_sontung cho em số đt và yahoo đi!Em đang rất cần người tư vấn!

Last edited: 3/6/10
  6. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Đuôi và cánh chưa mọc cũng do rất nhiều lý do. Chú vẹt này đã trổ lông gần như đầy đủ rồi em ah!! nik YH của anh cũng chính là nik trên 4rum :D

7. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Vậy nó cũng còn non chưa đc 1 mùa mà anh!Hi vọng thế!híc!Nghe bà chủ nói thằng kia nuôi từ nhỏ giờ đem bán!Lúc mua thấy nó đã bị xích ùi!Mà xích vò 1 cục!Chân nó bị tróc vảy tội lắm!nhưng nó ko có có thoát khỏi xích!đứng im!Giờ nó đứng trong lồng!Em thò tay vào nó đứng im há mỏ hù mổ!Em để tay trên đầu nó rờ xuống nó né ùi bò qua bên cạnh mổ!chứ ko bay chạy như mấy con bổi!Cho nó cái ớt nó há há mỏ rồi cạp cạp thử rồi nhả!Mới đổ thóc vô thử thấy nó ăn lia lịa luôn mà bắp nó ko chịu ăn anh!Mà sao giờ nó dạng hơn!Nhưng lại cắn nhiều hơn!Sao lạ thế anh!tuổi này tập nói vẫn kịp chứ anh???Sao cái mỏ nó ko màu đỏ anh??Em add nick anh rồi đó!minhdatinh1995 đó nha anh!

Last edited: 4/6/10
  8. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Em cứ chịu khó chơi với nó, thậm chí phải chịu để nó cắn chảy máu tay ấy!! Mỏ đỏ hay không anh nghĩ 1 là do nó chưa đủ lớn 2 là nó ăn uống thiếu chất. Nói chúng em cứ chăm tốt cho nó, lông lá sẽ mượt mà và sáng sủa hơn!! Chuyện tập nói, như anh đã nói, anh có đọc 1 số bài của các "cao nhân" trên 4rum thì loài này không đc xếp vào hàng biết nói sõi. Nó sẽ sau vẹt ngực đỏ và vẹt má vàng nhưng ngược lại, loài này không ồn ào như ngực đỏ hay MV, nó hay huýt sáo đó em:D

9. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Em sợ nó cắn lắm!Cứ cho tay lại gần là nó mổ!Nếu cứ chơi liều thế!ko những mình đau mà nó còn hoảng ko anh???nó ko chịu ăn bắp!Híc híc!Anh hay onl vào giờ nào!Tối em lên nên ko thấy anh!Giờ em vuốt nó bằng đũa!nó lâu lâu gặm đũa thôi!ko chay đi đâu hết!Em thay cóng thức ăn cho nó sợ nó cắn nên lấy đũa đẩy nó qua!Nó ứ chịu qua luôn!đứng lỳ nhìn em!T_T!giờ vuốt nó cũng ko đc rồi!đưa tay lên trên đầu nó thì nó cúi xún né ùi mổ lên luôn!Kinh khủng!Mà sao nó cứ đứng im dù làm bất cứ cái gì!T_T!

10. minhmap9999

minhmap9999 Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác giúp em với. em mới xin 1 con két 2 tuổi rưởi về. làm seo cho nó wen với nhà mới dc?

11. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Hi thegioicacanh! con vẹt của bạn chắc cũng khá lớn rồi đó, về việc tập nói thì mình không thấy khả thi lắm đâu! Nhưng vẹt đầu xám là một loài vẹt khá đẹp với chiếc đuôi dài đặc trưng. Bé này 100% là trống(như bác hoang_sontung đã nói) vì trên cánh nó có vệt đỏ khá rõ, chim mái không có vệt đỏ ngày, khi trưởng thành thì nó dài khoảng 40-45cm tính cả đuôi.
    Nuôi vẹt đòi hỏi kiên nhẫn và biết chịu đựng một chút thì sẽ thành công. Bạn nên dũng cảm hơn, hãy để cho nó cắn đi, đó có thể là bước đầu là quen với nó(những cái mổ này vẫn chưa nguy hiểm bằng một cú mổ của macaw mà mình vô tình phải nhận lấy đâu).Không nên dùng cây, đũa mà vuốt nó, chúng sẽ tưởng chọc nó rồi thì có tập hoài thì nó cũng không dạn lên nỗi.
    Bạn cứ để nhiều loại hạt cho nó lựa chọn( thức ăn chính vẫn là hạt như lúa, kê, đậu các loại, hướng dương,.....), mỗi tuần vài lần thì cho vẹt ăn xà lách, ớt hiểm, trái cây, bắp sống là ổn, nên bổ sung thêm mai mực cho có chất khoáng và canxi. Nuôi nó khoảng 1,5- 2 tháng thì hãy tiến hành làm quen mạnh vì thời gian đầu để nó lấy lại sức và làm quen môi trường mới. Có thể dùng hạt hướng dương để làm quen, để cho nó ăn trên tay, vì đa số vẹt thích hạt này, nhưng đừng cho quá nhiều vì có thể gây béo phì không tốt cho vẹt. Hoặc có thể bỏ nó đói chừng 1 ngày thôi rồi để thức ăn trên tay cho nó lại gần lấy, lâu ngày thì nó sẽ quen và dạn lên( làm cách này thì nhớ vừa kéo vừa thả, tức là có lúc cũng phải để đồ cho nó ăn thoải mái để nó không kiệt sức mà chết).
    Thời gian đầu thì có thể lấy bình xịt cho nó tắm nhanh một tuần một lần, sau này khi quen rồi thì có thể 1 tuần tắm 2-3 lần để cho lông vẹt bóng đẹp hơn. Vẹt của bạn không có đuôi thì không có nghĩa nó còn nhỏ, có thể vì lý do nào đó mà nó mất đuôi, bạn ráng nuôi một thời gian, khi lông đuôi vẹt ra rồi thì rất đẹp!
    Hoan nghênh bạn đã hào phóng tháo xích cho nó được thoải mái chân. Nếu được thì hãy kiếm cho nó một cái chuồng rộng hơn nữa để sau này bảo vệ cái đuôi dài của nó khỏi hư.
    Chúc bạn sớm có một chú vẹt than thiện, xinh đẹp!

12. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Em ơi!!! Vẹt của thegioicacanh đã die rồi em ah:(
    ____________________________________________________________________________

13. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Tiếc quá! thời gian dài không theo dõi diễn đàn, đã bỏ lỡ nhiều thứ quá! Uổng thiệt, con vẹt vậy mà sao để nó chết. Người ao ước thì không kiếm ra, người có thì không đủ sức giữ!