Vet Mã Lai mới mua.

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi khanhkhoa, 1/4/11.

1. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mình mới tậu em vẹt mã lai, các bác xem giùm trống hay mái, nó được khoảng mấy tháng tuổi rồi.

ancaraven, hun and dongkj like this.
  2. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    à.em nó đây hả? ^^ đẹp đấy.có vẻ là trống.chim cũng đang còn non .để phân biệt két mã lai non hay già thì nhìn vào mắt của chim nhé.theo mình em này khoảng 5-6 tháng tuổi lòng đen trong mắt đầy.và chân mềm mại,hồng hào...
    chúc mừng bạn đã có 1 chú chim đẹp

hun and khanhkhoa like this.
  3. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Cám ơn bạn. Chim này mình cũng chẳng biết nuôi sao, đút cám thì em không chịu ăn. Bào bắp cho ăn thì thấy ăn ít. Cỡ tuổi này có cần phải ép nó ăn nữa không các bác?

4. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    nó tự mổ được rồi.ngô bác cứ để nguyên cả cái em nó tự gặm.cho ăn thêm các loại ngũ cốc nữa như : lúa,kê hạt to...và thức ăn mềm như 1 topic đã hướng dẫn.có lẽ nó ăn ít là vì mới thôi.bác để thức ăn trong lồng để em nó tự ăn.

khanhkhoa thích bài này.
  5. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    con này mình nhìn giống chim mái . bạn có nghe no hót, huýt sao là trống . con mái thì rất im lặng . chỉ kêu kêu thui .

khanhkhoa thích bài này.
  6. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Mình đem qua hai tiệm chim hỏi thì họ đều nói là con trống.

---------- Bài viết thêm 02-04-2011 vào lúc 12:04 AM ---------- Bài viết trước được viết 01-04-2011 vào lúc 11:50 PM ----------

Đây là đoạn film mình quay khi đang lựa mua. Con của mình nằm ở mé ngoài con mà nó la hét dữ nhất đó, mình không mua con ở giữa. Con của mình khi mua về nó cũng kêu huýt huýt

[video=youtube;Q8IPbjoWZjQ]http://www.youtube.com/watch?v=Q8IPbjoWZjQ[/video]

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:04 AM ----------

Mấy bác đoán giúp em trống , mái. Để em mua em khác về làm lễ kết hôn cho hai em hì hì ...

Last edited: 2/4/11
    hun and dongkj like this.
  7. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    theo mình thấy thì 2 em đều là trống.500k cho 1 em chim ntn quá đẹp.ở HN ko có mà mua đâu :(

hun and khanhkhoa like this.
  8. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Bên topic vẹt Mã Lai nói là 2 con Lutino nuôi đẻ, thì con sẽ bị hói đầu phải không các bạn?

9. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Khanhkhoa bữa nay chơi thêm cockatiel rồi à! bác nào có kinh nghiệm nhiều nhiều thì tư vấn trống mái đi nha! trong tầm của em thì không nói được gì, chỉ biết bé còn nhỏ lắm, lông đầu còn ngắn và thẳng, thời gian này nuôi thì khá tốt, lớn cũng sẽ thân thiện đây, chủ yếu là chơi với bé nó thường. Khanhkhoa nuôi thêm vài tháng xem sao, khoảng hơn 6 tháng tuổi là chúng thay lông lần đầu, lúc này ra dáng sẽ dễ phân biệt trống mái hơn. À mà Khanhkhoa cẩn thận nhé, bé nó bay được rồi đấy, không chuẩn nhưng sẽ vèo vèo bất ngờ lắm, đừng ỷ y đó!
    Lutino cockatiel hay bị hói là do gen bị hư, kết quả của việc cho sinh sản quá gần các thế hệ, mục đích là giữ gìn dòng máu mắt đỏ. Vẫn có lutino cockatiel không bị hói và sinh sản bình thường.

khanhkhoa thích bài này.
  10. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Thanks Carp. Em Cockatail quả thật là ghê gớm, em nó bay còn dữ dội hơn hai em xích của mình, suýt tí nữa là đã ngẩn ngơ vì nó. Nó bay một phát ra song cửa sổ ở trên lầu, may mà túm được cái đuôi của em ấy.
    Em Lutino của mình, mình hỏi chỗ cửa hàng chim không phải chổ bán chim cho mình thì họ nói là không có hói. Nhưng trên đầu mình thấy có một vùng nhỏ không có lông.
    Cái này là tự nhiên hay sao, nếu hói là phải hói dữ dội lắm. Hay là em mình bị hói thật rồi ?

Last edited: 2/4/11
  11. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Cockatiel của bạn rất đẹp, và không bị hói đâu, những con bị hói phần da trên đầu lộ ra rất rõ, có thể nhìn thấy mà không cần phải vạch lông ra như thế #:-S. Bé này đang còn kêu đòi ăn, vậy là chưa quá 2 tháng tuổi khanhkhoa à. Đa số cockatiel đều biết ăn trước khi được 2 tháng tuổi. Ở tuổi này no đang tập ăn, bạn để cho no 1 chén kê hạt nhỏ (kê đỏ), và 1 chén nước vào lồng, nếu nó biết ống nước thì ngay 1 vài ngày sau đó sẽ tập tách vỏ kê, và biết ăn thành thạo trong vòng 1 tuần.
    Về phân biêt giới tính, bạn hãy thử huýt sáo 1 đoạn ngắn, đơn giản cho no nghe và chờ xem nó có học theo bạn không, nếu nó sớm huýt sáo theo thì nó là con trống, cách này mình thấy có vẻ rất đúng đối với cockatiel. Dù sao thì cũng chưa vội biết trống mái mà ;)

battepkhoca and khanhkhoa like this.
  12. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Cảm ơn bạn Skyo, nãy giờ ngồi tìm hình ảnh Cockatiel bị hói mà không ra. Em nó không bị hói là mừng rồi. Em của mình cũng biết tìm thức ăn rồi, nhưng ăn còn ít quá, mình phải nhai hạt bí đút cho nó ăn.

Last edited: 3/4/11
  13. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    hói đầu thì ko sao đâu e...dong lutino rặt giống thì phải hói đầu thôi..ít hay nhiều thôi, chim bố mẹ của a cũng hói đầu con trống, nhưng vẫn khỏe mạnh, sinh sản tốt đấy thôi...quan trọng là biết nguồn gốc để tránh TH đồng huyết F1.

khanhkhoa thích bài này.
  14. battepkhoca

battepkhoca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    cám ơn Skyo thật là kinh nghiệm quý báu, em cock của mình cũng đang chuẩn bị vào thời kỳ này, thân cám ơn kụ

15. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Mới cưới vợ cho em nó, các bạn nhận xét giúp mình, em nó hơi dơ do mới về.
    Chúc hai em 15 năm hạnh phúc.

16. sunflower*****

sunflower***** Active Member

Thích đã nhận:
    2
    2 em xích của bạn sao rồi, h nuôi thêm 2 e này nữa hả, công nhận bãn siêng thiệt, nhìn dễ thương ghê, cặp này bao nh vậy bạn...

17. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Hai em mình mua 1 triệu 1.
    Em đầu 500k em sau bị lên giá 600k hic.
    Hai con xích nhả mình giờ nó gầm rú dữ lắm, mình đang tập cho nó nói đây. Tụi nó giờ cũng mập mạp, cầm thầy hơi nặng tay.
    Em của bạn sao rồi, đứng cầu ngon lành chứ?

18. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    vẫn như trước nhảy xuống cầu hoài hà chỉ khi nào ngủ mới chịu đứng im thôi , 2 tháng mấy là tập nói được rồi hả, 2em của bạn gần nói được chưa? nó vẫn đang ăn bột, hạt thì ăn ít lắm. la lối um sùm cứ có tiếng động là nó la... ráng nuôi 2 em Cockatiel cho đẻ..

19. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Em của bạn được mấy tháng rồi, sao vẫn còn ăn bột vậy?

20. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    mua từ 18/2 mà sao nó vẫn ăn bột nhìn nó chẳng thấy lơn tí nào hết, k biết tui nuôi soa nữa, cho mình hỏi tí móng của nó bị mẻ tí xíu có mọc lại k vậy bạn...