Vẹt má vàng có nên nuôi 1 cặp hay ko ?

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi JayCy, 28/2/10.

1. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :D Mình vừa ẵm 1 em về cách đây 2 ngày
    Dạo quanh bác Google thì xem dc thông tin vẹt là loài sống theo cặp suốt cuộc đời nó.Nên có bro nào cho mình hỏi có nên mua thêm 1 con nữa ko?
    Nếu cả 2 đều là đực hoặc cái thì sao?có vấn đề gì ko?Nuôi 2 con trở lên có làm khả năng stress giảm ko? :confused:

2. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Thường thì người ta chỉ nuôi 1 để chơi, ai yêu quá thì 2 cho thỏa nỗi lòng. Nuôi 1 hay 2 cùng giới tính hay không, cũng không có vấn đề gì cả!Chỉ cần bạn có không gian cho chúng là được. Vẹt đa số là loài khá ồn ào, thế nên bạn cũng nên xác định trước về những cái "loa phường" này! Chúc bạn sẽ có được 1 quyết định hay!

3. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    nuôi vẹt nói ko nên nuôi hai đâu , nuôi một là đc nếu nuôi 2 nó sẻ ít nói lắm . nếu bạn muốn nuôi đẻ thì nên mua khoảng 7-8 con về . tại xích này khó bắt cặp với cỏn nhỏ không phân biệt đc giới tính , mua như vậy cũng có thể đc 1-2 cặp và nó chịu bắt cặp với nhau

thich_dong_vat thích bài này.
  4. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Tùy mục đích của bạn là nuôi cảnh hay dạy nói hoặc chơi với nó. Nếu nuôi cảnh thì ko sao, nhưng nếu để dạy nói hay dạy nó làm trò thì nên nuôi 1 con thôi, nếu nuôi 2 con nó sẽ chỉ chú tâm chơi với chú kia chứ ko chơi với bạn đâu!

5. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
  6. Dũ An

Dũ An Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi nuôi 1 chú vẹt trước , bị stress hay cắn lông . Nhưng khi nuôi thêm 1 bé vẹt ( may mắn là mái ) thì chú vẹt ko cắn lông nữa và rất vui vẽ . Chú vẹt lớn thích hát , múa , bé vẹt nhỏ chỉ thích ngủ sớm . Nên khi đem cả 2 ra chơi , thật bất ngờ , chú vẹt lớn đã múa xoay vòng và kêu lên cho bé vẹt múa theo , nhưng bé vẹt cứ ngẩn người ra . thế là chú vẹt lấy mỏ đẩy đuôi , đẩy cánh cho đến khi bé vẹt xoay vòng múa theo . Có bạn , chú vẹt vẫn thân thiện , vẫn thích chơi với người nếu bạn vẫn thường xuyên chơi với chúng .

7. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix....2 luồng ý kiến trái ngược nhau,bác nào có kinh nghiệm lâu năm cho em cái ý kiến về vấn đề này đi

8. solomon

solomon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Nuôi 2 con nó sẽ không thân với bạn mà sẽ thân với con còn lại và ngược lại, sẽ khó dạn người, chỉ nên nuôi 2 khi bạn không có thời gian chơi với nó, sợ nó stress...

9. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Nếu nuôi để dạy nói, thì 1 con là tốt nhất. Còn 2 con thì bạn ko nên cho chúng gặp nhau thường xuyên. Nuôi 1 con thì dễ bắt chước tiếng người hơn. Thân!

thich_dong_vat thích bài này.
  10. Dũ An

Dũ An Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nuôi rất dễ dàng , bé vẹt nhỏ khoảng 2 - 3 tháng , bắt đầu la hét um sùm thì đã bắt chước bé vẹt lớn tập nói . Mình đi xa vừa về đến , cả 2 đã nhao nhao lên : két két , mẹ ơi , bé ơi ....ôm cả 2 vào lòng thì dụi dụi đầu vào ngực vào cổ mình rồi ríu rít nói líu lo . Mình thấy cả 2 chơi với nhau dễ thương lắm , mà cũng thân với người y như 1 con

11. bolide

bolide Member

Thích đã nhận:
    5
    Từ ngày bé xích của mình ra đi hôm nay mới quay lại box vẹt này.
    Nhớ em nó ghê ghớm

12. taixin

taixin Member

Thích đã nhận:
    3
    mình củng bán em nó cách đây một năm rùi bây giờ nhớ nó vô cùng kô biết em nó ra sao rùi

13. archangelyb

archangelyb Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác này giống mình. Quay lại aquabrid. Bao nhiêu tình cảm đan xen...