Vẹt má vàng - Con xích

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi naito, 10/3/08.

1. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình mới mua chú vẹt thái này. mình chưa nuôi loại này bao giờ, cũng như chưa biết hình dáng nó khi trưởng thành thế nào.
    Bác nào biết và có kinh nghiệm về loại này cho mình biết với.
    Hiện nó còn đang ăn cháo.

2. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào bạn !
    con này là con xích ( một loại vẹt của VN ) không phải vẹt thái đâu , loại này phân bố nhiều ở tây nguyên , kéo dài qua tận trường sơn tới lào ....
    mấy con này thường bắt ở buôn mê thuộc mang về tp , đây là gống khá quý hiếm của VN đó , không cứ ngoại là quý đâu , tụi nước ngoài con mê con này hơn , phải nói xuất xứ từ VN mới quý đó , giống này nói khá giỏi ,
    bạn nên mua cám chim ăn đó hay cám gà con nhớ đừng cho ăn cám bị mốc nhé , lấy một ít cám cho vào tí nước cho cám dẻo ra , vo từng viên bằng cở đầu ngón tay , mở miệng chim ra nhét vào , để sẵn cái ống tiêm có nước , thỉnh thoảng chim ko nuốt được thì bơm ít nước vào miệng nó nó sẽ nuốt hết ngay , nhớ đừng làm cám lỏng quá chim sặc dễ chết ,và phần cám chim ăn không hết thì bỏ không để dành lại , cám bị thiu chim ăn sẽ tiêu chảy ngay,cho ăn thế chim rất mau lớn ...tới khi chim đủ lông thì cho lên cầu tập xích chân lại , và cho nó cạp trái bắp sống lựa bắp hơi non tí nó rất khoái (ở ngoài thiên nhiên nó rất khoái ăn bắp , nó thường làm tổ trong các rẫy bắp của nông dân)
    bạn để ý con xích nó cũng giống như con vẹt khác , nhưng hai bên cánh nó có vệt lông màu đỏ , loại này thuộc nhóm vẹt đuôi dài , nhìn bộ đuôi rất đẹp , bạn ráng chăm nó thật tốt nhé , sau này nhìn phê lắm .

hcthai and vetngucdo_hn like this.
  3. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Chà con vẹt của bạn đẹp thật :x. Bạn cho ăn giống như anh Vicky bày cũng được hoặc bạn cho ăn cháo bột dinh dưỡng của trẻ em cũng tốt. Nuôi 1tuần trông đã khác hẳn rồi (cho mình hỏi nhỏ con này bạn mua mấy tiền vậy?).

4. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    có phải bạn bắt ở chợ mơ không.hỏi giá thấy họ hét tới 700k.con này lớn lên to lắm hình như gần bằng con bồ câu tính cả đuôi dài tầm 60cm.bạn cứ cho ăn ngô xay hoăc cháo .chủ nhật 9/3 phiên chợ mình ra có chú mang con mi thuộc hót tốt bán cả lồng có 150k cho cửa hàng chim.mình hỏi mua chậm quá ,hỏi cửa hàng nó không bán luôn thế mới tiếc chứ

chờ vài tháng nữa tới mùa vẹt ta mình cũng định làm một chú.bạn nào thấy bán thì thông báo nhé

Last edited by a moderator: 10/3/08
  5. solomon

solomon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Con xích đó anh, hồi đó em có nuôi một con tới lớn luôn, nhưng mà thương nó hông nỡ cắt cánh, cái một lần chơi với nó, sơ ý nó bay mất tiêu, hic, nhìn con của anh làm em nhớ nó wá :crying:. hồi đó em cho nó ăn bột đậu xanh (cái nài người ta đóg thành hộp bán ở wài đó anh), anh pha bột với nước ấm (độ đậm đặc tăng dần theo độ phát triển của nó), anh cho vào ống xilanh (loại nhỏ), kèm theo một ống nước nữa (khoảng 3 lần bột/ 1 lần nước), anh cho ăn chừng nào thấy ức căng tròn thì ngưng, chừng nào thấy ức xẹp thì cho ăn tiếp (hơi cực :)), ăn xog lấy khăn ướt lau cho em nó sạch sẽ, chơi với em nó chút rồi cho đi ngủ. Anh xé giấy báo để lót ổ cho nó, ngày thay 1 lần, zậy thoai :D.
    P/S: ủa muh anh ở SG hay HN zậy

vetngucdo_hn thích bài này.
  6. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    háhá, ngộ quá, nhỏ xíu àh . Lâu lâu ghe box của mấy pác nuôi chim đc nhìn những điều lạ mắt =)) Em này nhìn kute wá =))

7. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    lớn lên nhìn phê lắm pác ak cháu mê con j nui từ nhỏ lên :D

8. huynguyen88

huynguyen88 Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này trong Hcm bán 550k/1 pé. Bây giờ đã bắt đầu vào mùa Xích òy. Anh em nào ở Hcm thì ra Q5 làm vài pé đê, trả khoảng 500k là ẵm thôi. Còn pác nào thích chơi Nhồng thì chịu khó đợi khoảng 3 tháng nữa (tức đầu tháng 4 Âm lịch)....

9. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Con này mình mua 700k ở chợ mơ. Nó rất háu ăn, mình toàn dùng thìa đút cháo cho nó. Được cái thuận lợi là con gái mình được hai tuổi rồi cũng đang ăn cháo nên toàn lấy cháo của con cho chim ăn.
    Không biết khả năng học nói của con này thế nào? khi nào thì bắt đầu dạy nói cho nó được?

10. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Hầu như nuôi từ bé nó dạn người là nói được hết bạn yên tâm .

11. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Con này khi trưởng thành thì dài khoảng 60cm, vậy theo các bác thì nuôi nó ở trong lồng hay nuôi ở trên cầu đậu? nếu nuôi trong lồng thì kích thước như thế nào mới đủ? nếu nuôi trên cầu đậu thì ở HN có thể mua ở đâu được? các bác tư vấn giúp tôi với nhé!

12. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cái cần đậu bằng Inox bạn mua ở chợ Mơ ý, cứ hỏi ở hàng bán chim cảnh người ta sẽ chỉ cho ra mua, có của mình lẫn của china thì phải, của mình làm thì lởm hơn .

13. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Em cũng đang nuôi 1 em như của anh,to hơn 1 chút rồi.Con nhà em khôn khôn lắm.Chỉ cần nge thấy tiếng em là nó đã gọi inh ỏi rồi,bị bỏ đói quá là cắn dây tùm lum.Em tính làm con nữa nhưng vợ em phán:thêm con nữa là bóp cả em lẫn nó!!ọe oẹ

Anh fải mua nhanh cái cầu đậu bằng inox ấy!!!!Vì là kiểu lồng này ko có nhiều mà xít đứng trên cầu này mới đúng style.Em lùng mãi mới mua đc 1 cái đấy anh ạ!!!

Mà tiện đây em cũng xin hỏi anh em luôn,làm sao để fân biệt đc đâu là xít "gái",đâu là xít "trai nhi???????

Last edited by a moderator: 14/3/08
  14. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác nào có thể post ảnh cái cầu đậu lên cho tôi xem với. Cái xích để buộc chân chim vào cầu như thế nào: dây dài hay ngắn, to hay nhỏ và xích vào chỗ nào trên cầu là hợp lý.
    Giúp tôi với nhé vì chưa nhìn thấy bao giờ.
    Xin cảm ơn!

15. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu được thì em nghi Bác nuôi lồng cũng tốt mà. Hiện tại em đang nuôi 1 em xích trong lồng nè. Mà em thấy nuôi nó trong lồng thấy nó vui vẻ hơn nhiều.
    Vì em nghĩ nếu xích chân nó thì thấy tội tội sao đó....:-S Với lại sợi xích lâu ngày nó cũng bị rĩ sét nữa, tới lúc đó lại phải thay xích mới hả???
    Mà em thấy bên nước ngoài, người ta nuôi trong lồng rất nhiều...chỉ có điều lồng của họ đẹp hơn thôi :( => do đó em mới quyết định nuôi lồng...Nó vừa chơi đùa vui vẻ được vừa thoải mái
    Mà đặc biệt là lâu lâu mấy Bác đóng hết cửa lại, thả nó ra khỏi lồng cho nó chơi đùa 1 tí.
    Đó là theo ý kiến của em, có gì sai mong các Bác thông cảm cho.:blushing:

16. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Tớ cũng thấy bạn ConVẹt nói đúng ah! Suy nghĩ mãi chả hiểu nên xích hay không vì xích chân tội nó lắm. Mấy cái xích bằng inox nặng kinh, mà ko làm bằng inox thì nó dễ đứt. Tốt hơn hết ta mua lồng to một chút, khi mình có nhà thì thả ra chơi, ko có nhà thì nhốt vào. Con vẹt của tớ giờ này vẫn nhốt lồng, thả ra chơi khi tớ ở nhà. Lúc nào đi làm, tớ chỉ việc mở của chuồng là nó lại tự lẹt bẹt mò vào chuồng :D.
    Ah nghe nói xích chân vậy nó hay bị tê chân nên thình thoảng hàng tháng các bạn nên đổi chân xích một lần cho nó. Hix hix hix mấy cái vụ nhốt lồng hay xích chân, làm tớ đau cả đầu. Bạn nào có ý kiến khác thì nêu ra cho mọi người tham khảo được không? :)

17. maymay

maymay Active Member

Thích đã nhận:
    4
    M thấy xích con vẹt tôi nghệp quá, mình đồng ý mua lồng to cho con vẹt thoải mái. M thấy nhà hàng xóm thả con vẹt cho chay ra sân , có hôm nó bay đi , chủ kêu quá trời luôn, hình như nó hiểu nên không bay đi ma đứng yên cho chủ nó bắt lại. Nếu có điều kiện M sẽ ra chợ Mơ kiếm vẹt để về dạy và nghe vẹt nói

18. tuong86

tuong86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    - Mà khi xích chân con vẹt lại lỡ có gì thì nó què chân luôn đó. Mình từng có một con nuôi từ nhỏ, đưa tay vào nó chỉ liếm chứ không cắn. Rồi mình đem nó ra tiệm xích lại, người ta bóp dây xích lại làm sao ấy mà khi xích xong nó bị liệt cái chân luôn. Rồi từ đó hễ mình đưa tay vào là nó cắn mình, đau tay lắm. Mình bị như vậy mấy con lận. Có lúc người ta xích xong nó không bị gì hết, có lúc nó bị liệt, chắc tại lúc xích chân nó người ta bóp trúng cái chân nó thay vì bóp vào cái vòng xích.

19. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cho mình hỏi nếu nuôi lồng thì kích cỡ lồng như thế nào thì vừa? mình có cái lồng inox mái chùa kích thước: 35x55 cao 50 có được không?

20. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Theo mình xích sẽ tốt hơn,nếu các bạn nuôi lồng,thỉnh thoảng thả ra sẽ có hệ quả là chim bay mất:))!!Và công chăm bẵm phút chốc lên trời.Các bạn ngĩ sao?????