Vẹt má vàng.

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi namcg, 31/3/11.

1. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Góp vui với ace:

Lúc mới về nhà:

Sau 6 ngày:

[​IMG][​IMG]

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Có sớm quá khi tập em nó đứng cầu không ta? thằng này đâu to và lônng lá bắt đầu ổ kín dễ thương quá.nhưng sao em nó đuôi ngắn thế bạn ơi, tầm này nên tập cắt bớt cánh chhứ thấy bạn tập em nó bay thấy hồi hộp quá đó.Chúc vui

3. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Mình cho đứng cầu chụp ảnh thôi, Chứ vẫn nuôi em nó trong thùng giấy, có để cầu gố sẵn bên trong, em nó tự lên cầu rồi, mình không ép. Cỡ tuổi này vẫn phải ăn ngủ nhiều mới pt nhanh đc. Chắc tuần sau em nó mới bay. Lông vẫn còn thiếu nhiều mà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:38 PM ----------

Em mình mới được 7 tuần tuổi thôi, khi nào đc 8 tuần mình sẽ cho đứng cầu, và cho em nó tập bay trong nhà. Nuôi chim mà cắt cánh thì mất đẹp (tất nhiên là mình phải cẩn thận rồi). Cảm ơn bạn nhé.

Last edited: 31/3/11
  4. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    To namcg: Chim đẹp quá, béo tốt nhỉ. Mỏ ko được đỏ lắm ==> cái này giống con của mình. Trong đó có nắng chim sứong thật, ngoài nay mới có năg 2 hôm nay, mình phơi nắng được em nó, thấy nó khỏe hẳn.

Em của mình cũng đỡ gầy hơn rồi, nhưng mà vẫn kém lắm. nhưng được 1 điểm là nó rất gần gũi mình, nuôi từ nhỏ chắc con nào cũng vậy.

Bao giờ thì cho em nó tập ăn ngô non được namcg? Những loại hạt gì có thể dùng để cho em nó tập ăn được????

5. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chỉ có ngô non cả hướng dương cùng lắm thêm thóc ngâm,tao thì ko hỏi

6. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Hiện tại mình đã để bắp ngô non, hạt kê pháp trong thùng giấy và thấy nó đang tập ăn. Khi ngủ để chim nơi yên tĩnh, ít ánh sáng.
    Chim cậu còn nhỏ cứ để em nó ngủ nhiều vào. Mỗi ngày chơi 2h với nó là đủ rồi.
    Hiện tại thức ăn chính của mình chỉ là Ridielac -thịt bò rau củ, thịt gà,thịt heo cà rốt. Mình cho chim ăn bột các giờ sau: 6h30.12h.15h.19h.22h. Hôm nào mình ngủ muộn thì cho ăn thêm bữa 1h sáng nữa. Còn lại thì ăn vặt. Những thức ăn mới lạ thì cậu cho ăn ít thôi cho chim quen, không lại bị tiêu chảy lần nữa đó. Ăn xong nhớ lấy khăn ướt - khăn hơi ẩm thôi nhé (và hơi ấm nữa) vệ sinh xung quanh mỏ, và một chút quanh cơ thể nó.
    Chim cậu giờ huấn luyện đc rồi đó. Khi chim đói, Đứng cách 1m cầm thức ăn và gọi nó, dần dần cậu tăng khoảng cách xa hơn. Khi chim biết bay rồi thì thú vị lắm ^_^ (lúc đó nhớ đóng của phòng nha)

Last edited: 31/3/11
  7. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Uh, hôm qua mình cũng mua ngô non về cho nó thử xem sao, thấy nó cũng bắt đầu gặp rồi.

Khi cho nó ăn, tớ hay gõ gõ cái cốc thức ăn là nó đòi theo và kêu ầm ĩ, không gõ thì chả thấy kêu ca gì. Giờ tớ để nó ở nhà, ko mang đến cty nữa. Ở nhà tớ cho nó vào lồng có lót nhiều giấy báo, để ở chỗ có chút nắng nhẹ.

Nhưng mà có một điều, trưa mình ko về cho em nó ăn được, khổ thân nó quá, mình chỉ biết bù đắp cho em nó vào buổi tôi từ 6h thôi. hì hì, mang đến cty bất tiện quá.

8. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Hôm nay chỗ chị Đào có 1 con Xích hơn 8 tuần tuổi (chân vàng, mỏ rất đỏ). Giá 1.3t. Bác nào mua thì nhanh chân nhé.

9. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Lần đầu tiên trèo lên cầu đu đứng ^_^:

[video=youtube;ZYbPvivPKV8]http://www.youtube.com/watch?v=ZYbPvivPKV8[/video]

Last edited: 2/4/11
  10. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Ngoài này mình tìm mua cái xích cho em nó đeo mà chả có namcg à. con của tớ hôm nay thấy bay đc 1 khoảng ngắn. Cậu cắt đầu lông cánh của nó đi à???? Sao lại cắt thế?

11. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    cở này ko cắt no bay mất . con của bạn bay đc khoản ngắn lần đầu thui , lần sao no wen rồi thì mất tích đó , tốt nhất là cắt .

love_bird thích bài này.
  12. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Có cần tớ mua giúp gửi ra không? Tớ cắt 1 ít để làm chậm khả năng bay của nó. Tớ mới nuôi nó, làm vậy để tớ có thời gian quen nó hơn trước khi nó bay thành thạo. Tốt nhất cậu cứ cắt đi. để 3 lông ở ngoài thôi, nhìn cũng thẩm mĩ lắm.

13. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    UH, nếu cậu gửi đc \thì cậu mua giúp mình một cái nhé. Càng sớm càng tốt nhé, vì nó lớn quá rồi, sợ nó ko chịu nữa.

À sáng nay chính thức con của mình nó lười ăn rồi Namcg à. mình đi làm lo nó ở nhà bị đói quá.

14. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    cậu để thóc ngâm khoảng nửa ngày, bắp ngô non rồi để cạnh nó, mình EMS nhé, cậu để lại đ/c.....................

Last edited: 4/4/11
  15. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    OK, địa chỉ của mình là:

Trình Đại Phong,

phòng Kỹ Thuật, Công ty Cổ phần Phát triển Điện lực Việt Nam.

Tầng 3, tòa nhà CT1, Khu nhà ở và thương mại Nàng Hương,
    Số 583, KM số 9 Đường Nguyễn Trãi , phường Văn Quán – Hà Đông – Hà Nội

16. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cai xich do o ngoai HN nhieu lam ma Phong?sao may ko mua ma phai gui tan trong do ra

17. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
  18. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130

Vừa làm việc vừa ngắm chim ^_^

Last edited: 13/4/11
  19. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Cái xích này liệu nó có cắn đứt được không Nam nhỉ. Thằng bạn tớ bảo năm ngoái con của nó cắn đứt được loại xích này.

20. Storm

Storm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    CÁc bạn cho mình hỏi sao lại gọi là Vẹt má vàng, mình thấy má của nó có vàng gì đâu. Vẹt non này xem thế nào để biết trống mái. Mình thấy con trưởng thành có loại đuôi dài, có loại đuôi ngắn, vậy có phải 2 loại khác nhau không, làm sao chọn được chim non loại đuôi dài?