Vẹt Ngực Đỏ !!!!!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi castagna2404, 14/7/07.

1. castagna2404

castagna2404 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới nuôi em này được có mấy hôm !!!! Thấy bạn vulong91 bảo là khoảng 8 tháng tuổi rồi !!!! kô bít có còn học nói được nữa hay kô !!! .Các bạn có phương pháp nao` hay chỉ cho mình với !!!:( :( Mình là lính mới nên chưa bít nuôi !!! hihiihih :x :x :x :x .Thx !!!
    (Lập nhầm Topic bên kia mình chuyển sang đây rồi ,del hộ cái nhé ,sorry) !!!!!:x
    Dữ wa' chưa wen nên đành chụp bên ngoài lồng !!:(
    Có ji` hướng dẫn mình nuôi nó nhé !! Thx mọi người nhiều !!!

2. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Phải nuôi từ lúc non chứ to thế này mà cậu mới nuôi được mấy hôm thì sợ không nói được rồi .

3. castagna2404

castagna2404 Member

Thích đã nhận:
    0
    Uh`,Mình cũng nghi lắm !! Nhưng mà tìm Vẹt non ở khắp HN bi jo` ko có !!! Đúng lúc kết nên mua luôn chú bit sao ! Ai ngờ thằng ku hơi già !!! uhhuuhuuh
    Này Para ơi ! Mình thấy bạn có 1 con vẹt khá non .Bạn mua ở đâu vậy ?? Con mình mua già rôi` chưa đạt y/c !! Đang định đi mua con nữa !! có ji` chi? cho mình nhé !thx .

4. angelo

angelo Member

Thích đã nhận:
    1
  5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    làm sao bạn biết là vẹt 8 tháng tuổi,nếu biết chính xác tuổi nó như vậy biết đâu là vẹt non người ta nuôi lên,cứ thử tính nhé,mùa vẹt con là lúc mùa xuân cứ cho khoảng tháng 1-2(thường thì vẹt đẻ tháng 2-3)thì chú này mình nghĩ ko thể 8 tháng được,chừng 5-6 tháng tuổi thôi,dạy nói được tốt,có điều bạn nên cho nó quen với bạn,nhất thiết đừng làm nó sợ,nếu nó kêu nhìu(la càng tốt)thì đấy là thời gian em nó tập nói

6. castagna2404

castagna2404 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình hỏi vulong91 cậu ấy đoán là khoảng 8 tháng !!!! Vẫn còn hi vong nói !!!:(

7. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nhìn tròng mắt đi , xem coi đồng tử mắt nó nhỏ hay đen nhánh , nếu đồng tử mắt lúc to , lúc nhỏ còn một chấm tòn thì nó là chim đã già , còn đồng tử mắt tròn đen nhánh ắc là chim còn non , mà con vẹt đầu hồng này cứng đầu lắm mua lớn quá khó dạy kinh khủng , nhưng khi đã quen thì quấn quýt lắm nhưng khó dạy nói dc , mà cũng cần đủ kiên nhẫn dạy nó nha bạn
    nhưng nhìn con vẹt của bạn còn non lắm chưa già đâu mới ra lông đó , vẫn còn có thể dạy dc đó

8. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    vulong chỉ dựa theo tháng mà tình tuổi thôi chứ cũng không thể chắc chắn được !! vậy nha vẹt non có từ tháng 2-3 mà đến tháng 9-10 chim mới bắt đầu thay lông ngực mới hiện đỏ hồng được 1/2 ngực (cung 5-6 tháng rồi) !! con này thì ngực đỏ từ cổ xuống đến chần đùi thì dự đoán sau mùa thay lông cỡ chừng 4 tháng nữa mới có được cái ngực như vậy !! đầu thì xám rõ và phân vùng rõ ràng !! cugn4 có thể con này paht1 triển nhanh và thay lông sớm hơn những con khác (chim ở rừng mà) nên sẽ trổ mã sớm hơn !! nên dự đoán chim tầm 8 tháng tuổi là mức trung bình thôi (không quá già cũng không quá non)

9. castagna2404

castagna2404 Member

Thích đã nhận:
    0
    Uhm,Vì làm sao đoán chắc được !!! Chỉ có thể dự đoán thôi !!! Chẳng bít khi nào mới wen đc nữa đây .Bi jo` đụng vào lồng là nó mổ rồi kêu nhặng xị lên. Thế là thôi kô thò tay vào làm wen đc.

10. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    muốn làm quen với nó bạn phải ''trầy da tróc vẩy'' dữ lắm đó , chứ đâu phải là thấy nó cắn là thôi đâu , lúc mình nuôi làm quen với con vẹt già bị nó cắn nát cả tay luôn ,máu chảy tè le hết nhưng vẫn phải cho nó ăn vuốt ve nó nói chuyện với nó , lưu ý dừng la nó sẽ sợ lúc đó cắn đau lắm
    đây là cách cắn không đau nè : lúc nó cắn hầu như không chảy máu cũng hơi đau nhưng bạn vẫn chịu nổi thì lúc này đừng có hoảng mà la hét dựt tay lại mà cứ để cho nó nhằn thấy bạn không phản ứng nó nhả ra và chỉ có lằn thôi không chảy máu , thiệt đó cách này công hiệu lắm mà cũng dc các tiền bối nuôi vệt như GC công nhận rồi đó, à mà con vẹt này chỉ nuôi lồng thôi , nó không đeo xích dc đâu nếu muốn đeo xích thì nuôi từ nhỏ , bây giờ nó lớn đeo xích vào làm loét chân chim

11. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Em mua vẹt non trên chợ Mơ đấy, hàng đấy có cả nhồng non nữa , nhiều lắm bác nào thích lên đấy mà mua .

12. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    làm quen với nó tốt nhất là ngồi gần nó 1 thời gian theo từng ngày, rồi dùng tay từ từ rờ vào thành lồng nơi nó đứng gần !! dến khi nào mà no không có phản ứng như né, mổ thì có thề thò 1 con tay vào và chạm nhẹ vào người nó !! khi đã chạm được rồi mà nó ko cắn thì có thể tìm cách làm cho vẹt và tay mình tiếp xúc nhiều hơn và tất nhiên những lần đầu cũng phải chiệu đau để nó cắn vài lần quan trọng là không được rút tay lại hoặc làm cho nó thêm hoảng sợ !!

13. huyhoang

huyhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    parasuco82 ơi, cho mình hỏi bạn mua vẹt non ở đâu thế (mình ở HN như bạn), mình tìm mãi mà chỉ có vẹt già thôi. Vẹt non ở 1 Hoàng Hoa Thám thì nó hét 800k cơ.

14. quangdunghaohoa

quangdunghaohoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Muốn thuần hóa vẹt ngực đỏ, bạn hãy để cho chú vẹt của mình đói, sau đó hãy lấy nhân bắp (phần nhân vàng) cầm trên tay kiên trì mớm cho vẹt ăn, nếu lúc đầu các bạn sợ vẹt cắn hạt đẹo găng tay bảo hộ lao động loại da lột đó, hãy kiên trì nhiều lần rồi từ từ bạn để thức ăn trên lòng bàn tay cho vẹt ăn sau đó vừa cho vẹt ăn vừa tranh thủ vuốt ve nó. Sau một thời gian thuần hóa vẹt xong bạn hãy đẹo vào chân vẹt một sợi xích cùng với 1 ổ khóa tương đối nặng để vẹt không bay được mà chỉ đi được, và như vậy chỉ trong 1 thời gian ngắn bạn đã có thể cầm vẹt trên tay mà không sợ cắn!
    Quang Dũng Hào Hoa

15. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hix nhà mình cũng có 1 em này .nuôi từ bé.báo cáo với các bác là em nó ngu vật vã. dậy em nó nói có khách thì em nó lại nói có cách ,có cách thế mới chết chứ.:D

16. What

What New Member

Thích đã nhận:
    0
    Prasuco82 cho hỏi cái mua vẹt non trên chợ mơ thì bao giờ có
    Khoảng bao tiền 1 em

Tầm này thi` trên chợ mơ có vẹt non ko bác Parasuko82 ??Khoảng bao tiên 1 em
    Ma` nhồng non la` con ji` :D

em là em thèm chơi lắm rồi đấy
    mà hỏi mãi chẳng có bác nào trả lời hộ em

Last edited by a moderator: 16/8/07
  17. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trên diễn đàn đã có rất nhiều bài nói về các loài vẹt, bạn hãy vào mục tìm kiếm để tìm những loại gì bạn muốn tìm hiểu nhe! Chúc bạn sớm tìm đựoc 1 chú vẹt vừa ý

18. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    nghe bác có mà chết à ?????????đeo vào chân nó cái ổ khóa cho gãy chân hay chi vậy...........? bày ngu thế ? biết thì nói nghen pa. hồi đó con vẹt của mình là vẹt rừng. nuôi dạn như vẹt non rồi. nhưng lúc bắt đầu đeo xích ( sợi xích nhỏ loại móc bóp da ý.) đến vài ngày sau chân chim bị hư. nó chảy máu chổ đó và từ từ chime m thành phế nhân. sợi xích nhẹ vậy còn làm chim bị vậy. huống hồ gì cái ổ khóa ............ngu kinh. nghe là phát nóng. bày biểu thế chẳng phải đang hại người ta à? muốn chết chim người ta ha?

19. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    bác nickname ăn nói đàng hoàng tí nha , trong đây mọi người là anh em với nhau có cần phải thốt ra những từ ngữ lỗ mãn như thế hông ????? mọi thành viên trong đây đa phần cũng là người có tuổi hết bác ăn nói cho cẩn thận =;

hun thích bài này.
  20. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Với nội dung thiếu tôn trọng và xúc phạm thành viên nên GHT sử lý NickName Banned 6 tháng ngồi đọc lại nội quy.
    Mời các bạn tiếp tục bám sát chủ đề Vẹt ngực đỏ đã nêu.

hun thích bài này.