Vẹt ta nhà em ạ

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi PARASUCO, 9/7/07.

1. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Các bác nhìn ảnh cho em hỏi, loại này có nói được không ạ . Đợt mua tìm mãi vẹt ngực hồng nhưng không có chỉ có mấy con già . Con này mỏ đen nhưng em thấy 1 con nữa nhốt chung với nó đang thay mỏ sang đỏ ( tức là thấy nửa đen nửa đỏ rồi ) nên em nghĩ con này chắc cũng sắp thay mỏ đỏ chứ không phải là mỏ đen ạ .Chẳng hiểu có đúng không .
    Thức ăn của vẹt ngoài thóc trộn kê , ngô ra thì còn cho nó ăn thêm gì nữa ạ ?

2. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nó là con vẹt mái rồi , nếu là vẹt mái thì không nói dc , nhưng miễn sao là bạn thương nó là dc rồi

3. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Em lại tưởng mái hay trống thì đều nói được chứ ạ, giống yểng cũng thế, mái hay trống em đều thấy nói được mà bác ?

4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cũng không hẳn là không nói dc , đôi khi cũng có con mái nói cũng pro lắm , nhưng nói chung là mái thì nói không nhiều bằng chim trống , mà bạn nuôi từ nhỏ hay mới mua ???? nếu mới mua nuôi lâu chim sẽ dạn dĩ nhưng vĩnh viễn không nói dc , vì mình đã gặp rồi

5. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Em mua cũng là lúc nó biết tự ăn rồi , chắc cơ nói hơi bị khó . Thấy bảo mua vẹt Thái trên chợ Hàng Da cơ nói được cao hơn vẹt ta đúng không bác diepanh .Nếu mua vẹt Thái đấy, có cần phải mua lúc non không hay cứ thấy là mua thôi . Đang máu mua 1 con vẹt quá .

6. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Tiện hỏi luôn, các bác cho hỏi mua con vẹt ảnh dưới ở đâu đấy ạ . Nhìn đẹp quá đang muốn mua .

7. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    hihihi có đồng hương thích vẹt với vulong rồi !! con vẹt của Parasuco không thể khẳng định chắc chắn là mái hay trống được vì hình chụp thì ko thấy được màu mỏ !! hình dáng chim khá to và chắc khỏe cũng có khả năng là trống !! vulong cũng có 1 con giống vậy nuôi từ nhỏ nó cùng giống với con của Parasuco vẹt ngực đỏ luôn !! nếu Parasuco thích chim trống sao không bắt con mỏ nửa đỏ nửa đen ấy !! nhìn con này có vẻ già (cũng không chắc lắm) nhìn đồng tử nó xem !!
    con cái con mà Parasuco hỏi trên hình là con xít !! mùa này thì ko có phải đợi đến tết âm lịch năm sau !! ngoài HN thì vulong ko rõ chứ HCM thì tới mùa nguời ta bán cũng nhiều !! bây giờ thì thỉnh thoảng cũng có 1 vài con bắt được từ rừng về nhưng chim xấu lắm !!

8. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thế có khi đến Tết âm lịch năm sau em rình rình xem ở hà nội có con xit nào không em mua 1 chú mới được . Xấu nhưng về với mình ăn uống đầy đủ chắc dần dần béo khỏe lên thôi he he . Em thích nuôi vẹt ta mạ ngực đỏ cơ , nhưng trên Hoàng Hoa thám họ có 2-3 con toàn vẹt già đanh, bán toàn 180 - 200 nghìn / con không khoái lắm .

Vặt ngoài thóc và ngô ra vulong_91 có cho nó ăn thêm gì không thế , có người thì trộn kê vào cho nó ăn nhưng mấy ông bán chim cảnh thì lại bảo vẹt nó thích ăn thóc nhất, kê nó ko ăn đâu nên mình lại ko mua kê về trộn cùng thóc .

9. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    mùa này thì vẹt cũng đã lớn rồi nuôi chơi thì được chứ theo chủ ngoan, hiền, dễ dạy thì khó lắm !! thức ăn thì ngoài lúa ra vulong cho nó ăn thêm lạc, bắp trái hay loại bắp non để nấu súp, trái cây (loại cứng ko chua), hạt hướng dương!! con vẹt của vulong thì thích ăn bánh mì nên thình thoảng mua cho nó gặm và bột bích chi (bột gạo lứt) pha với nước đặc như đất nặn thì cho nó ăn (ăn bột thì phải tập chim rừng vì chúng không biết ăn nhưng tập cũng không lâu đâu) !! đặc biệt là các loại thức ăn nhiều dầu và chất béo nên cho ăn ít thôi (mỗi tuần 1 ít) !! còn kê và hạt vừng thì vẹt cũng thích nhưng chỉ là đối với những con chim nhỏ thôi như Yến Phụng chẳng hạn nó ăn như điên!!

10. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nói về vẹt ,mình ko thích nuôi cho nó nói mà nuôi nói mình thích nhồng hơn mặc dù chưa dám nuôi nhồng (vì tiền mắc lắm),vẹt thì mình thích nuôi mấy con đẹp đẹp,càng to càng tốt,nuôi thả trong nhà vui hơn,nói hay ko nói cũng chả sao.Mình thích nhất là nuôi thả ,tạo môi trường sống giữa người và chim,làm lồng chỉ sợ bị mèo vồ chuột viếng thôi,chứ buổi sáng mình nuôi bất kì con gì,kể cả vẹt đều thả ra cho nó chạy ngoài sân.Cho nên chim mình nuôi tụi nó xem nhau như bà con ,chả em nào cắn em nào

11. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Hôm nay đi xem có hàng vẹt ta non tầm gần 10 con , mỏ đỏ lông cánh vẫn chưa mọc hết kêu ầm ĩ đòi ăm, kết quá định mua thêm 1 con về nuôi nhưng họ hét cao quá, tận 300 nghìn / con vẹt ta non . Trả họ 200 nghìn họ cũng không bán, đành đi về đấu tranh tư tưởng nếu mai kết quá lại phải ra mua vậy . Họ bảo đến 290 nghìn cũng ko bán thế mới kinh .

12. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    lạ thật mùa vẹt non đã qua lâu lắm rồi mà !! cho dù có cũng không nhiều và cho là có thì đó là những lứa chim đẻ muộn về mặt lí thuyết thì không tốt !! Parasuco hãy hỏi kĩ về giống vẹt cà xuất xứ của bọn chúng từ đâu!! vì mua này thì không có vẹt non dâu !!

13. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Hỏi chắc gì người ta đã nói hả ông ơi, ví dụ nhập từ trung quốc chẳng hạn chắc cũng ko nói đâu . Tôi thấy bán gần 10 con mà, mỏ đỏ mình xanh, mò nó to lắm, to gần bằng con nhà tôi post ở trang 1 đấy , chưa mọc hết lông , người vẫn còn đang mọc mà . Kêu ầm ĩ đòi ăn .

14. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    coi chừng là xít đấy,nó to bán 200k lúc mùa chim đẻ,còn giờ có khi là chim đẻ bên trung quốc bán 300k,mua hay ko tuỳ bác thôi

15. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Xít có dễ nuôi và khả năng nói có cao không bác ơi . Em kết quá rồi, chắc mai phải mua thôi . Chim non mà to thật ạ , tiện thể hỏi luôn thế mua cái chân Inox như hình dưới thì mua ở đâu ạ, tầm bao tiền để mai em đi mua luôn .

16. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    xích nói tốt hơn vẹt ta,tại nó to đẹp,nên mới mắc,nuôi y chang vẹt

17. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    năm sau vulong cũng canh rước 1 em mới được !! nuôi chí từ hồi cuối mùa rồi mà mấy bữa nay dạo Tk thấy mấy người bán chim lâu lâu cũng có 1 em mà chim tệ quá giá lại cao nên thôi !! đợi mùa sau ta phục thù :D :D :D

18. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Đợi mùa sau lâu nhỉ, ko hiểu lúc tới mùa ngoài hà nội có xít ko ý, vì ít thấy có lắm .

19. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    vụ này vulong cũng không rõ !! từ tít phía Nam chuyển xít vào tp đã khó khăn lắm rồi !! vô tới TP giá bán ra còn làm mình "choáng" !! từ HCM mà chuyển ra tới HN chắc giá con lên cao ác nữa !! vì Xít chỉ có ở phía Nam thôi !! vẹt ngực hồng thì phân bố toàn bộ VN nên vô mùa thì ở đâu cũng có !!

20. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    sao xít các bác mua mắc vậy,chỗ các bác vào mùa là 300k à,chỗ em lúc chưa dịch giá chỉ có 200k à(ko biết giờ có lên giá ko)mà em ko nuôi mà nuôi vẹt,lúc đó là 100k(cái này thì mắc hơn ở chỗ mấy bác thì phải)