Vẹt ta và Vẹt má vàng

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi thienbk, 26/3/11.

1. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    các bác co thể giúp em so sánh 2 loài này được không ạ,về hình thức,kích cỡ và trí thông minh,và cả giá cả mua 2 loại này ạ,cám ơn các bác nhiều,

2. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn nói chung chung thế sau ai mà biết để so sánh cho bạn được, vì vẹt ta là vẹt trong nước, (nếu như mình không hiều sai ý bạn) ^^. Nếu là vẹt ta thì vẹt má vàng cũng là vẹt ta, vì loài vẹt này có ở Việt Nam mà, nó phân bố ở bình phước, tây ninh, nam cát tiên,.... Thằng bạn mình ở Bình Phước vừa mua được một ổ vẹt má vàng. Thằng đó nó mua từ người đi bắt ổ về giá chỉ có mấy trăm ngàn thôi. Làm mình tiếc đứt ruộc vì lỡ mua ở Chi đào giá 1 triệu một em rồi.Vậy không biết bạn muốn phân biệt với vẹt ta nào ngoài các loài: vẹt đầu xám, vẹt đầu hồng, vẹt ngực đỏ,......
    Theo như mình biết thì Vẹt má vàng là loài vẹt nói sõi nhất trong các loài vẹt ở Việt Nam, to con nhất loài vẹt Việt Nam. Và dĩ nhiên là cũng mắc nhất trong các loài vẹt Việt Nam ^^. Về giá cả thì mình ở miền Nam nên mình chỉ biết được giá vẹt mùa này như sau: ( có gí các bác bổ sung thêm). Giá vẹt má vàng gần như tương đượng nhồng. Nhưng nhồng thì nói sõi nhất. Nói rõ tiếng hơn. Nhưng ị thì ôi thôi.
    Vẹt má vàng mua ở Chị đào giá 1trieu đầu mùa( bây giờ thì lên triệu hai rồi), ở Thuận Kiều thì cùng kích cỡ với ở chị đào sẽ là 1trieu ba. lớn hơn la triệu rưỡi. Và đủ lông là triệu tám đến hai triệu. Giờ cuối mùa, nên chim lông ống không thấy còn. Chỉ thấy gần đủ lông thôi.
    Vẹt ngực đỏ thì giá tầm trăm mấy.
    Vẹt đầu xám tầm cỡ 70k ở ngoài Thuận Kiều bán.
    Các loài vẹt khác thì ko thấy có, chỉ thấy vẹt lùn là ở ngoài Thuận Kiều có bán. Mà là vẹt bổi. Mua về để coi cho đẹp.

Last edited: 26/3/11
  3. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn bác! câu trả lời của bác,khá chi tiết,em ở ngoài hà nội thì vẹt má vàng giá cả như nào hả bác,và bao giờ có vẹt non ạ

4. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    vẹt má vàng ở HN tầm 1t7, 1t8 bạn a, mùa vẹt má vàng đến h đã hết rồi, h mà còn chắc cũng lớn rồi, bạn ra chợ Mơ ở đường Kim Ngưu hỏi xem