Vẹt tự nhổ lông? Hepl

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi nguyen hue, 24/8/08.

1. nguyen hue

nguyen hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Toi co nuoi mot co vet da duoc khoang 8 nam nay .Toi mua no tu luc chim moi duoc 4 thang tuoi,nhung toi nay no van thuong hay tu nho long co va long bung cung nhu long canh cua no,toi khong hieu tai sao?nho cac ban mach gim co cach nao de no khoi nho long ko,den nay no van ko biet bay du chi vai met.
    xin cam on

Tôi có nuôi một con vẹt đã được khoảng 8 năm nay, Tôi mua nó từ lúc chim được 4 tháng tuổi, nhưng tối nay nó hay thường hay nhổ lông cổ và lông bụng cũng như lông cánh của nó, tôi không hiểu tại sao? nhờ các bạn mách giùm có cách nào để nó khỏi nhổ lông không? đến nay nó vẫn không biết bay dù chỉ vài mét.
    Xin cảm ơn.!

Last edited by a moderator: 29/8/08
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có thể nó bị thiéu chất gì hoặc nó đang thay lông nhỉ? Các bạn trả lời giúp Bác nguyen hue nhé.

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Theo em biết đó là do vẹt bị stress.
    ....................

4. vas-y

vas-y Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Chính xác là nó bị stress, bác nên để ý đến em nó nhiều hơn, không nên bỏ vẹt 1 mình trên 5 tiếng/ngày, bỏ vào chuồng vào trò chơi (màu sặc sỡ) cho nó cắn để tìm hiểu.
    Vài dòng góp ý có gì không đúng xin bác bỏ qua

5. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Stress đấy bạn ah!!!!Cần năng chơi với nó và tắm cho nó nữa,ko tắm cũng là tác nhân của sự bứt lông đấy!!!!Chăm sóc cu cậu tốt bạn nhé!!!

6. archangelyb

archangelyb Member

Thích đã nhận:
    2
    Cháu có xem 1 quyển truyện nói về hiện tượng này.Bác có thể cắt vỏ chai làm cho nó 1 cái yếm quanh cổ tạm thời ngăn ko cho nó tự gây tổn thương cho mình.Đồng thời dành nhiều thời gian cho nó hơn để nó ổn định tâm lý.

namddh thích bài này.
  7. nguyen hue

Thích đã nhận:
    36
    Xin cám ơn các Bác đã có lời chia sẽ với con vẹt nhà tôi vì sao nó hay tự nhổ lông.Tôi sẽ làm theo cách của các bác chỉ dẩn.

nguyen hue

8. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ có khi nào nó bị Rận Mạt ko? Nghứa ngáy wá mà kô gãi được thì chỉ còn cách đè chỗ ngứa mà giật lông thôi,kô biết mình nghĩ có đúng kô.Nếu đúng thì vấn đề được giải quyết ngay thoi,bạn thử vạch lông của nó nhìn xem,có thấy gì kô?.................
    Đợi kết quả vạch lông của bạn .Rồi trả lời tiếp....

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hehe, chắc là truyện tranh wild life nhỉ :D
    ............

10. archangelyb

archangelyb Member

Thích đã nhận:
    2
    To aeolus: 4rum mình toàn người yêu chim thú cá cảnh mà ko đọc qua truyện ấy thì rất đág tiếc.Đúng ko!

11. nguyen hue

Thích đã nhận:
    36
    Xin chào các bác!
    Lần trước mình đã đăng tin con vẹt xám (gris du gabon) nhà mình nuôi nó đã đuợc gần chục năm nay.Em nó cũng rất dễ thương mà cũng rất dễ ghet.Gét là cái tội hay cắn phá đồ đạc trong nhà,nhưng ghét nhất là cái tội hay tự nhổ lông của nó.Lông cổ cũng cho đi mà cái đuôi đỏ đang dài và đep thì nó cứ cho đi tưng khúc cho đến khi cut đuôi luôn.Mình cũng hay chơi với nó cũng hay tắm rửa sạch sẽ cho nó và đảm bảo là không có rân rệt gì cả thế mà "tính nào tật nấy"Nó cung biết nói rành máy câu tiếng pháp,mỗi lân người nhà ra khỏi cửa và về nhà là nó cũng chao hỏi đàng hoàng.
    Cac bac tren 4r có cách nào mách bảo để em nó hết bệnh"cởi trần".:confused::confused::confused:
    Sau đây là hình em nó đây luc chưa nhổ lông.