Vi khuẩn khử Nitơ.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi khoviyeuanh, 30/12/05.

1. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe nói bỏ muối (1-2 %o) vào hồ cá thì rất tốt cho cá. Mình đã thử làm như thế thì hỡi ôi, cá (dĩa, ba đuôi) chết quá chừng (trước đó chúng sống khỏe re, mình thay nước đều đặn). Thử ra thì thấy amoniac tăng cao quá. Mình nghĩ là muối có tính sát khuẩn, nên sẽ diệt luôn các vi khuẩn có ích, hậu quả là amoniac không được biến dưỡng, nên gây độc cho cá. Không biết có đúng không, vì mình thấy vi khuẩn vẫn có thể sống trong nước biển mà (người ta vẫn dùng bộ lọc sinh học cho hồ cá biển). Các bạn nào có kiến thức về vấn đề này xin trả lời giúp với. Nhưng trước mắt thì mình hết dám bỏ muối vào hồ rồi. Bây giờ NH3 đã trở về bình thường, cá khỏe lại rồi. May phước.

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    OÉ! bạn cho muối gì vào hồ đấy ạ?Nếu muối hột mà cho 1-2 phần nghìn thì không sao đâu! lạ vậy!

3. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình bỏ muối hột. Không chứa iốt bạn à. Bó tay luôn.

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Lạ nhỉ em nuôi cá đĩa từ trước đến giờ vẫn cho muối đêu đặn mỗi khi thay nước xong đấy thôi, cá vẫn khỏe như vâm. Có thể bác cho muối đột ngột nên cá chưa quen mới lăn ra chết. Theo em nên cho từ từ mỗi lần 1 ít để nó làm quen rồi mới tiếp tục:D