VI RÚT MÁY TÍNH VÀ CÁCH KHắc PHỤC

Thảo luận trong 'Tin học với aqua' bắt đầu bởi Cây với cá, 6/10/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Bắt bệnh : đây là những đường link chứa đầy những vi rút :
    ****:// viet 8x.evonet.ro;
    ***.geocities.co.jp/thanatos;
    ****://lovethao.com
    ****;// chendang.net/nguyen;
    và còn nhiều cái khác nữa cũng có đường link gần như vậy hay theo kiểu đã kích ....và đang được lây triền qua khắp các máy tính .
    CÁCH CHỮA BỆNH : vào link http://www.bkav.com.vn/frmView.aspx?Noidung=HDDIETVirusYM .htm để tải chương trình BKAV mới nhất .
    PHÒNG BỆNH : ko click vào các link al5 được gửi qua ym với những lời chào mới hấp dẫn như : ảnh hotgirl, dơn nhãc miễn phí , hàng khủng , có ai bị như vậy chưa . HAy ngay cả mạo danh '' nếu bạn muốn phòng tránh vi rút thì vao đây ....'' ko add nick lạ trước khi chưa biết rõ đó là ai , yêu cầu các bạn trong bản ym phài 3 thích rõ đó là link lành .Thường xuyên cập nhật các chương trình virus mới nhất của BKAV .

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sáng nay Blue nhận vô số tin nhắn YM của mem. trên 4r, cùng 1 nội dung là "hình hoa hậu PT trong toilet trường học"....Blue nghi là link đó chứa đầy vius, nick của mọi người bị phá mã và tự động gửi đi khắp nơi...các bạn nhớ delete ngay sau khi nhận link nha! mọi người thử thay password xem có bị như vậy nữa không...
    Nguyên văn như sau:
    Lưu ý không click vô link!

Last edited: 6/10/06
  3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    hì hì... rất rất cám ơn cảnh báo của các bạn.
    Cướp xin phép sửa link một tí kẻo nhỡ chả may ai bấm nhầm vào link virus thì gay lắm!

Thanks!

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trước giờ những link như vậy em ko bao giờ vào, nhưng hôm qua xúi quẩy, đang lúc bấm chuột thì nó nhảy vào ngay chỗ con trỏ, thế là dính thẹo, bạn bè võ lâm đồng đạo chắc cũng vạ lây. Sáng nay em tháo cái ổ cứng ra sửa đến giờ vẫn chưa xong, chắc là có mất dữ liệu, chán thiệt.

5. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Lamvn hôm qua rất bậy là gửi cho mình link đó đấy và cũng thuận tay bấm luôn chae hiểưu mô tê gì, rồi lại đến lượt bạn nào đó gửi tiếp. Phiền ghê cơ, đã lỡ bấm rồi thì bây giờ phải làm sao đây??? Máy mình có cài BitDefender Internet Security v10 kô biết có tác dụng gì không nữa???? Như lamvn hôm qua dính và gửi cho mình như vậy nhưng hôm nay máy vẫn ngon lành thế này chắc kô sao phải không????

6. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @All: em cũng bị vô tình click vào link đó...cho chạy ngay bkav 2006 rùi....nhưng khi vào bất cứ 1 trang nào thì trên thanh công cụ, dòng trên cùng thường có address của trang mình đang xem, nay thêm vào dòng "Yeu Giang Son Va Yeu My Nhan"...làm sao cho nó biến mất đi bây giờ?

7. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Các máy có cài Firewall, Anti virus như Bit, các chương trình chống spyware và Pop-up đều khó có khả năng lây nhiểm virus theo cách này.

8. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Úi hôm qua em vừa cài lại Wins, còn chưa phòng bị gì nên dính ngay này :mad:
    May mà kịp thời ngăn chặn ngay:
    -Yahoo>Preference>Messages>Press enter in a message windows>chọn insert a newline in the message .....tạm thời ngăn chặn việc gửi link của virus.
    -chạy Bkav2006Home sẽ hết:"Yeu Giang Son Va Yeu My Nhan" :D

Hiện tại em đã cài kaspersky scan nên đã hết, không thấy linh tinh gì nữa #:-S

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Máy của em cũng mới cài lại, chưa có bảo vệ gì cả. Hôm qua tự nhiên thấy anh Tienbm và nhiều người nữa đồng loạt click vào mình mới biết máy mình đã bị nhiễm và lây cho người khác, em thoát YM và tắt máy, sáng vào mở các thư mục lên, thấy các file excel tự nhiên biến mất, và xuất hiện một file word thông báo nhưng cũng chẳng đọc được. Tháo ổ cứng ra chạy antivirus không thấy phát hiện gì, chạy bkav2006home phát hiện một số em Wx97macro.N, đang chạy tiếp một số chương trình khác rồi thống kê xem mất mát gì.

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    KKK đã chạy BKAV-907(new),Symatec Anti,Ad-aware SE,mà vẫn chưa hết đây,cái vụ "yêu giang sơn...." thì load cái Cleanreg của BKAV về sẽ hết đấy Blue ơi,cái vụ này mà ko ổn thì Lamvn chết đòn với tui,huhu

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @all: em tải bkav2006home vìa và dùng Cleanreg gỡ được bọn "yêu giang sơn..." rùi nhá...đang chạy diệt virus, bắt giết 9 con rùi các bác ạ...Bên YM vẫn bị hoa hậu hoành hành các bác ơi
    Thank!

12. tinhtinh

tinhtinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Virut này là dạng virus sẽ xóa những file Excel được lưu trong ổ cứng
    Sao dạo này lắm virut thế hong bít . giờ bạn bè gởi link nào cũng hẻm dám vào ... chán

13. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    virus loại này là virus made in vn, mấy chtrình diệt virus của nước ngoài không diệt được đâu,nên mình đành chờ BKAV có bản diệt được thôi các bác ạ^^
    <Còn máy nhiễm rồi thì nó tự gửi cho mọi người, đừng nghi oan cho người gửi, tội nghiệp lắm mấy anh ơi^^>
    Tạm thời ai dính rồi thì đừng log in Yahoo Messenger nhé, ai thấy link nào có vẻ nhảm nhí thì hãy hỏi lại người gửi trước rùi hãy click.

14. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình vừa gởi lên cách diệt virut khi trưa nhưng ko hiểu sao đang up thì mạng lổi ko vào diển đàn được cứ báo lổi databas .. nên có 1 bài chưa có nội dung nhờ mod xóa giùm
    Loại virut này nếu các bạn chưa có phần mềm diẹt virut thì mình có cách này cho các bạn xài thử , mình đã diệt và rất tốt , thường thì các phần mềm diệt virut ko thể diệt 1 loại virut hoàn toàn mới mà phải chờ có phiên bản mới cách này gọi là diệt bằng tay hihihi
    Thường virut loại này khi bị nhiểm vào máy thường hay chiếm ngay trang chủ của máy , do đó máy đã được diệt hết virut rồi nhưng khi bạn chỉ cần vào internet thì , nó tự động chạy ra trang web có virut đó và down load virut về máy bạn lại như củ , do đó trước khi diệt nó bạn phải ko cho nó nằm trên trang chủ của máy nữa bằng cách vào internet hoặc vào biểu tượng internet sau đó chọn tool rồi chọn Internet Options rồi chọn Programs sau đó chọn Reset Web Settings thế là xóa được trang web đó trên trang chủ của máy
    sau đó bạn vào link này down http://www.download.com/3001-2094_4-10408960.html?idl=n vào cái Security Task Manager 1.6f down về chạy xong nó có giao diện như sau
    Nó sẻ cho bạn thấy tất cả các chương trình lạ đang chạy trong máy bạn , virut , các chương trình ăn cắp password ... bạn chỉ cần lick chuột vào các chương trình nào đó cần xóa , theo thực tế tất cả các chương trình có cột đỏ ở cột Rating cao hơn 20% thì các bạn có thể xóa đi ko sao sau khi lick chuột vào đó nó xuất hiện bảng bạn chon ok xong nhấn vào Remove ---> ok để xóa , tên của các chương trình đó được chỉ ra ở cột name , do đó bạn có thể xóa và giử lại chương nào đó của bạn đang dùng có tên ở cột name , sau khi xóa xong máy của bạn sẻ sạch virut và lại còn nhẹ đi nhiều so với trước
    Nếu bạn ko chắc những gì bạn xóa có thể xóa đi chương trình quan trọng của bạn thì khi vào Remove bạn chọn End TASK bạn chỉ cần khởi động lại máy là xong , chương trình vừa xóa đó được phục hồi

15. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hix bacs ơi em chẳng hiểu gì chương trình diệt virus của em đựoc đánh giá là 92% vậy có xóa ko :((

16. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chán, qua máy e dính con Spywere. Phải cài lại tất. Khoai thật.

17. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    to: nnkeng47 Cái này trên 20% la đã xóa được rồi 92% la nhiều rồi càng nhiều % thi chương trình đó càng làm cho máy nặng
    Những con như Spywere làm cho máy rất nặng , nếu bị con này để ý nó hay nhảy ra trang web lung tung , hoặc trang web quảng cáo của nó , nhất là mới khởi động máy lên

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hi hi các bác nhà ta nhìn thấy hoa hậu hay click nhầm quá.
    Em cũng vừa được nick vankietnguyen2002 rủ ngắm người đẹp nhưng may mà em chưa ngắm.
    Công nhận dạo này điên thật bạn bè gửi link cho mà cấm có dám kích vào
    À mà mấy bác kích vào có chiêm ngưỡng được gì ko vậy
    Nếu có vi rus em cũng chơi ^_^

19. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    He He! may thật, máy anh kô bị làm sao cả! cũng may mà vừa hồi tối ngồi với banQT hanheo đưa máy cho quanglinh uninstall Zone Arlam đi để cài Bit, lúc YM của lamvn đến thấy là lamvn và cái link nên chẳng ngại ngần gì bấm luôn xong chỉ thất có mỗi 2 đứa nhỏ ngồi bậc cửa thế là click tiếp chẳng thấy gì lại bấm tiếp vào hiình mở tiếp mấy trang nữa, trong lúc cilck đầu tiên thấy góc màn hình hiện cái thông báo gì đó của Bit nhưng không kịp đọc thì biến mất rồi, mãi một lúc sau tự nhiên DNT_designer lại gửi tiếp cho mình link nữa và báo VIRUS, hì hì
    May thế chứ, máy vẫn ngon

20. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764