Vì sao cá chết dần.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi bossman, 19/9/08.

1. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang rất băn khoăn không hiểu vì sao cá trong hồ nhà em nó cứ chết dần.

Về sinh cảnh thì hồ em trồng hẹ nước, và 2 loại cây xanh lá mà em không biết tên. Đã trồng được 4 tháng. Thay nước 1/3 hồ mỗi tuần 1 lần. Lọc nước khoảng 3 tiếng một ngày, đèn buổi tối 3 tiếng 1 ngày. Cho ăn một ít 2 lần 1 ngày.

Tuy nhiên khoảng 2 tháng trở lại đây thì cá nhà em chết dần.
    Khoảng 2 đến 4 tuần là bị chết một con. Khi em về , thì thấy nó chết, chìm xuống dưới đáy. Vay, da thì tương đối bình thường. Trong hồ là cá hổ ( con sọc đen trắng, vây hồng đỏ) , cá bảy màu, cá màu cam cam và cá màu xám xám ( em không biết tên ) Trước đây khi chết là 1 con cá hổ, 1 con cá trắng hồng cam, 1 cá xám trắng, 1 cá bảy màu.

Rất mong mọi người giải thích giúp em tình trạng này và cho em cách giải quyết. Em xin cám ơn.

2. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin chú thích là hồ em còn một con cá chùi kính nhỏ, màu vàng nữa ^^

3. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Cá hổ (gọi là cá tứ vân hay sêcan) rất hay gây sự, thỉnh thoảng nó cắn những loài cá khác, hoặc ngay cả những con cùng loài cũng hay cắn nhau. Ba đuôi mà nuôi chung với tứ vân thường hay bị cắn đuôi. Cá hổ của bạn chắc đã đến giai đoạn trưởng thành nên trở nên hơi phá phách, có thể mấy con cá hổ là nguyên nhân gây ra "vụ việc" trên.
    Bạn cũng cần để ý xem mấy con cá kia có giành ăn được không, có biểu hiện ốm yếu trước khi chết không, hay là chết đột ngột. Để ý xem có con cá nào hay giành mồi, giành lãnh thổ rồi cắn các con khác không...
    Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân...

4. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cá thỉnh thoảng chết là chuyện bt ^^..Chắc noá mang trọng bệnh..hihi..

5. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    sao bạn chạy máy lọc ít thế, hồ bạn có CO2 không. theo mình nghĩ có lẽ do thiếu chiếu sáng , cây sẽ hấp thụ O2 thải CO2 làm cá ngộp mà chết. bạn nên xem lại , máy lọc thì nên chạy 24/24 , còn chiếu sáng thì nên tăng cương >10 tiếng một ngày. chiếu sáng có CO2 cây sẽ hấp thụ CO2 và thải O2 , cá được hưởng ké O2 từ quá trình này , thử xem nhé , chúc bạn vui...

6. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mọi người đã giúp đỡ. Về cá thì, em quan sát kĩ, thấy trong 4 con chết, thì có 3 con, trước khi chết 1 tuần, nó có biểu hiện bơi sát mặt nước liên tục, rất ít khi xuống dưới đáy. Cứ liên tục như vậy cho đến khi chết.

Còn về hồ thì em sẽ xem lại, cho máy lọc nhiều hơn và cho ăn nhiều hơn để cá đỡ đói ^^

7. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Có mấy nguyên nhân sau:
    -lọc nước :lọc loại gì ,phải chạy 24/24 mới ổn và để lọc ống hút tầng đáy cho hồ không có lắng cặn dơ ( kết hợp vs hút thủ công )
    - O2 QUÁ THIẾU cá nổi lên vì không có đủ khí để thở =>die, bạn phải sục khí 3-4h mỗi ngày.
    -số lượng và chủng loại cá,hồ ts nên nuôi ít cá thôi, cá secan bỏ đi nó phá cả cây đấy.

8. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm giúp đỡ ! Thanks !

9. choechoe

choechoe Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác là do bật đèn ít và lọc ít nên cá thiếu oxi và nhiễm khuẩn rùi

10. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic đúng là vậy thật, cách đây mấy ngày mình cũng gặp trường hợp tương tự, thấy cá nó ngoi lên mặt nước là y như rằng phải sục khí rồi.

11. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử cách này xem thử nhé :
    sáng đi làm gắm đèn, cho cá ăn
    chiều về: tắt đèn mở máy lọc, cho cá ăn.
    đi ngủ: tắt máy lọc.
    hết một ngày.

12. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Bạn không nói rỏ kích thước hồ là bao nhiêu, nên cũng khó nói chính xác được.
    - bạn nuôi quá nhiều cá, hệ vi sinh không xử lý kịp lượng chất thải của cá nên gây khí độc và cá dể bị nấm rồi chết.
    - máy lọc mở 3 tiếng một ngày thì quá ít và chạy bơm như vậy sẽ làm hệ vi sinh trong hộp lọc yếu đi => không có hiệu quả lọc và xử lý nước. nên chạy bơm 24/24 là tốt nhất, đèn mở 6-8 tiến ngày.
    - nên cho cá ăn ít, vừa đủ thôi không nên cho ăn nhiều & cho ăn 1 lần/ngày. vì là nuôi cá nên khi thay nước bạn nên thay từ 50-60% nước mới thì tốt hơn đó.
    cá bơi trên mặt nước nhiều là loại nào vậy bạn nếu là loại cá hay bơi tầng mặt thì không vấn đề gì. nếu là loại cá bơi tầng đáy mà lên mặt nước thở không thì dưới đáy hồ có nhiều khí độc gây thiếu oxy làm cá ngộp (do máy lọc không hoạt động trong thời gian quá lâu, mà nếu kéo dài tình trạng như vậy thì có thể làm hư cả bộ nền cũa bạn lun đó) bạn có thể khắc phục là vớt hết bầy cá ra ngoài. thay 100% nước mới cho hồ, mở lọc hoạt động 24/24, xử lý ngâm thuốc cho những con cá bệnh rồi thả lại vô hồ. vài ý kiến góp ý cho bạn tham khảo để có bầy cá khỏe đẹp hơn nha.:D

13. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn mọi người đã nhiệt tình góp ý. Em xin tổng hợp ý kiến của mọi người và áp dụng để tránh xảy ra sự cố như trên.

14. marry the night

marry the night Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà em chơi thủy sinh nuôi 40 con bảy màu và mấy con hắc kim hồng kim và hòa lan ko bik sao tự nhiên cá bảy màu chết dần từ hôm qua tới nay là hai mươi mấy con òi ko bik lý do hồ em 50x40x45 đèn 10h/ ngày 1 tuần thay nước một lần mới setup được hai tuần

Ko bik lý do mong các bác giúo em !!!!!

15. nontakjaba

nontakjaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam on ban da chia se