Vì sao cá la hán "oánh" cá lau kiếng!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hasinh, 4/8/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui thường nuôi cá lau kiếng chung với cá la hán để cho nó lau sạch rong rêu bám vào thành hồ. Lúc bình thường thì không sao, nhưng khi vừa tắt máy lọc (hoặc máy bơm oxy) thì lập tức cá la hán đuổi đánh cá lau kiếng. Vì sao vậy các bạn? Bộ nó biết cá lau kiếng "ăn bớt" dưỡng khí của nó chắc(!). Kết quả là cá lau kiếng không có có con nào "thọ" được lâu.
    Mong các huynh chỉ giáo!

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Giải pháp là chọn con lau kiếng bự hơn hay bằng con LH là ổn ngay, hoặc nuôi chung với nhau từ hồi LH còn bé khoảng 2-3 ngón....cái loại lau kiếng da beo nhìn thẩm mỹ hơn loại đen xì....

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    trời bự thì bự chớ, con La Hán chú tui nuôi cứ 1,2 tuần là xử 1 em lau kính, đã mua con to nhất rồi nhưng vẫn cứ bị ăn...Con lau kính mình cứng ngắc, thế mà nó cắn chết rùi ăn bụng lau kính thì thật khiếp!
    Đúng là 1 giống cá quái vật!

4. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bởi vì cá la hán rất dữ đó bác Hasinh ơi,đồng loại của nó nó còn oánh tơi bời nói chi cá lau kiếng,với lại một phần là do lối sống nữa,chỗ mình đang ở tự nhiên có người lạ tới ở chung,oánh là phải rùi bác ơi.hehhehe:):)

5. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thả 1 bịch san hô treo lơ lửng trong hồ, bịch san hô đó đã đc con khỉ dùng để luyện võ mỗi ngày, nói chi đến 1 con cá loại khác.
    Theo mình thì cái gì lạ sẽ thu hút con cá, khiến nó muốn đuổi đi để bảo vệ lãnh thổ, nhất là những thứ có thể chuyển động.

6. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đối với cá la hán thì bản tính sống độc lập ko thích sống chung với các con khác nó chỉ muốn lãnh thổ sống là của riêng nó vì bản tính của nó ích kỷ lắm đồng loại mà nó còn tàn xác chứ huống hồ gì giống khác.Có bỏ con lớn hơn vào thì cũng thế nó chỉ bớt thui chứ ko hẳn là ko ra tay đuổi,các bác cũng bít đó đến độ cá giả = cao su nó cũng vờn cho tơi tả mà.==> Cho nó ở 1 mình là tốt nhất khỏi tốn tiền .

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Mình nuôi chung cá lau kiếng với cá lahan đâ có sao đâu ? Cá lau kiếng nhà mình dài khoảng 10cm thôi he he he lahan rưo85t con lau kiếng hoài nên hồ sạch bóng....chỉ có con cá đầu to sung quá nên em lau kiếng cú núp sau máy lọc thôi còn lại bình thường cả

8. puma604

puma604 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hasinh:mình nghĩ tại LH của bạn bị đói hay là do quá sung đó thôi !mình cũng nuôi chung thấy đâu có bị gì .Chúc bạn có con cá đẹp !

9. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con châu của em bỏ con chùi kiếng nào vô là nó thịt con đó! còn 2 em rồng thì nuôi chung với chùi kiếng từ lúc 2 ngón nên nó chỉ cắn tơi tả thôi chứ k kill tụi nó!

10. balunp6

balunp6 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi cũng giống như bạn nè riết rồi nó wen nên ko còn cắn nhau nữa

11. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    nó ăn trơ cả xương mới ớn!Mà có cho nó thiếu ăn đâu?đầu xẹp lép!
    Đúng là quái vật!

12. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cứ tốn tiền mua cá lau kiếng hoài mà có em nào thọ được lâu đâu. Bây chừ thì mình làm "thằng lau kiếng" cho tụi la hán hằng tuần đấy các bạn. Đúng là chăm tụi nó còn hơn chăm vợ, như mắc nợ tự hồi nào. Nhưng bù lại "tuy cực mà vui".

13. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em nui cá lau kiếng với con lh nhà em mà đâu có sao, chắc mấy con lh nó sung và đói nên xơi cá lau kiếng hơi ghê xơi mà còn xương:(:(:(:(

14. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0