Vì sao cây lá và thân ngày càng nhỏ??

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi lantaitrau, 15/9/06.

1. lantaitrau

lantaitrau Active Member

Thích đã nhận:
    6
    :(
    Các anh ơi, cây của em hiện giờ lá ngày càng nhỏ đi, cách đây 10 ngày e đã nhét phên nén vào trong nền rồi mà sao không thấy hiệu quả gì.

Cây của em gồm: Hồng liễu, Hoàng thái dương, Lệ nhi, Trung liễu, Diệp tài hồng, Hồng hồ điệp. Đó là những cây chính, lá của chúng đang nhỏ dần đi, ngắn lại.

Trước e có sử dụng CO2 tự chế tạo, nhưng khoảng hơn 10 ngày nay không hiểu do thời tiết hay sao mà hỗn hợp men rượu và đường của e không hề phản ứng một tí nào.

Nếu đúng là thiếu CO2 dẫn đến cây bị còi cọc em sẽ cố gắng đầu tư mua một bình CO2 thôi.

CÁc bác cho em biết vì sao được không ạ???:crying:

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Hồ của lantaitrau mình chỉ nói đến vấn đề Co2 thôi. Còn vấn đề khác thì mình sẽ không đề cặp đến. Co2, nếu so sánh thì nó cũng giống như là gas dùng để nấu nưống. Bạn mua thức ăn(dinh dưỡng) về để nấu ăn nhưng ở nhà lại hết gas(Co2), Như vậy làm sao bạn nấu ăn được=)) =)) =))
    Theo mình, nếu bạn muốn chơi TS lâu dài thì nên sắm bình Co2 đi. Bạn mua bình 1 lần hơi nặng đô một chút nhưng nó xài được lâu hơn. Còn Co2 lên men, bạn hãy tính xem là 1 lần làm phải tốn tiền đường, men, gas, bao nhiêu và 1 tháng phải làm mấy lần? Đó là chưa tính thời gian nhé:D :D :D

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đúng rồi đó, riêng về CO2 em cũng nghĩ vậy, nên đầu tư 1 cái bình. Nhàn hơn nhiều, dùng CÒ tự tạo mệt lắm.

4. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Ủa sao bể thủy sinh lại dùng CÒ tự tạo vậy bạn thanhcong :confused: ~X( :crying: :laughing:

5. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em nghĩ lá bé là do vấn đề dinh dưỡng của cây, ko liên quan nhiều lắm đến CO2, bể ko CO2 cây vẫn tốt lá vẫn to!!!!!!

6. UTC

UTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng bị như vậy,cây ốm tong teo mà lớn nhanh lắm,daì ngoằn như "mình giây",CO2 ko liên quan gì đến vấn đề này

7. nnkeng47

Thích đã nhận:
    8
    Dài ngoằng thì là hiệntượng thiếu sáng ròi bạn ơi, còn tong teo còi cọc thì là về dinh dưỡng, bạn thử xem nền bể làm lâu chứ?? bạn trông cây có nhiều ko? các loại cây lớn nhanh hay chậm trước khi xảy ra hiện tượng này

8. UTC

UTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mới setup sau 3 tuần,bằng phân bò ko hề có tí hàng nhập naò trong hồ.....hic hic hic,mình phủ 3 bóng 20w lên chỗ nhiều ánh sáng nhất (vì hồ mình có 2 vách tối cho cá chui vô đó hú hí) mà nó vẫn dài,hic

9. nnkeng47

Thích đã nhận:
    8
    ỵăc ặc thế cây nó dài ra chưa chêé ngay là may rồi :( sợ thật

10. Chim chích bông

Chim chích bông Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ nền bể của anh UTC như vậy là k ổn tý nào rồi! anh nên thêm chất "dinh dưỡng" cho cây đi thôi! thêm phân nhét chẳng hạn!