vì sao chim khuyên ở Huế hay có tật lộn cầu ?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi bird.bluesky, 12/10/07.

1. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128

Mình ở Huế chơi chim khuyên cũng khá lâu rồi. Lên diễn đàn thấy ae chê chim Huế quá trời luôn nào là lộn cầu, giá cắt cổ, chim cho ăn đậu đen.......nghe mà buồn quá hic hic
    Nhưng mình cũng phải công nhận là tỉ lệ chim khuyên lộn cầu ở Huế là rất cao.Hiện nay mình nuôi 5 em mà có đến 4 em lộn cầu rồi:(
    Chim khuyên lộn cầu theo mình nghĩ là do lồng nuôi. Lồng khuyên ở Huế thường rất cao 40-45cm(lồng vuông).Khi nuôi chim trong lông cao như thế thì khi chim nhảy thường nhảy lên trên cao rồi nhảy xuống cầu dần dần thành quen sinh ra tật lộn cầu.
    Đây là suy nghỉ của mình ai có ý kiến khác xin chỉ giáo!!!!:D

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    vấn đề lộn cầu tôi đã test và cũng đã bàn tán nhiều
    1 khuyên lộn cầu rất đơn giản do ngoài thiên nhiên nó phải quay đi quay lại và lộn lên lộn xuống để tìm sâu và hút mật hoặc ăn qua? lên khi vào lồng khuyên hay như vậy đưa mỏ đi tìm từng ngõ ngách của lồng đề xem có con kiến hay con bọ nào chui vào không,hoặc có con ruồi hay con muỗi nào đậu trên lóc lồng là phi lên tóm ngay ,nói không ai tin tôi mua hơn 100 khuyên mộc chưa hề qua sàng lọc chỉ để xem tại sao khuyên hay lộn cầu tách từng con một sau khi đã tach thì chiêm' 80 đến 90 % là lộn cầu và hay đâm đầu vào lồng toạc hết cả mặt ,khuyên già thường ít khi thấy lộn vì lúc này khuyên ít di chuyển đã được thuần hóa lên nhìn nhiều lúc thấy có vẻ đần độn ,cứ đứng im 1 chỗ và tìm kiếm thức ăn rất ít ,đó chính là sự khác biệt và khi nó nhảy càng nhiều càng cần ăn nhiều và dĩ nhiên phải tìm thức ăn lên hay bay nhảy người ta gọi chim đó là chưa đứng lồng ^_____^ bó tay các ông chơi chim các ông có một vài con đã thuần thì bày đặt ra lắm chuyện chim lộn cầu thì không nuôi rồi chim đâm lồng là chim ngu không thuần hóa được té ra các ông chẳng hiểu gì về chim không tin cứ mua 1 đàn mộc về rồi xem từng cử chỉ và tính cách của chim để hiều về nó thì sẽ rõ chứ đừng vì một vài con chim mà nói chim thế này thế kia thả phóng sinh rồi là bóp chết

3. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Tui thấy bạn nói rất hay đó vì tui ko thực tế như bạn nhưng tui thấy khuyên đa phần là lộn cầu nhưng nghe bạn giại thích cũng thấy hợp lý từ từ rồi. Bạn chắc phải kì công lăm nhỉ mình ko nhiều tiền để mua nhưng con klhuyên hay lên minh toàn bẫy và chọn con nào đẹp thi chơi thôi nhưng cũng bẫy được 1 em chắc ai làm xổng vi nó rất thuần líu lo chuyện trò suốt ngày lên giữ nuôi thôi mình vẫn cho nó chống lộn cầu nhưng mình nghĩ nó mà có lộn thì minh cũng vẫn nuôi. Cho lên ai có con khuyên hay ma lộn cầu thì cũng đừng lăn tăn gì cả.

4. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    híc cũng không nhiều tiền lắm nhưng chơi cái gì mình cũng chơi hết mình hihi mua lũ khuyên đó của 1 nguời đi từ Gia Lâm nguợc sang HN để đổ cho các hàng chim bên đó bán có 1 ít lẻ bên ngoài lên họ bán cho mình rè lắm vì lồng đó mới bẫy 2 hôm lên chẳng biết ra sao mua đại mất gần 200K thôi lọc ra rồi cho bọn trẻ o xóm các cụ già giữ lại được vài con và bi chết yểu mất hơn chục nữa

5. thang nghien

thang nghien New Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi thấy có con chim mộc ko bao giờ biết lộn cầu đó

6. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    tất nhiên là có con không lộn cầu nhiều con mộc tách lồng đã đứng cầu tốt mình đang có 2 con như vậy tach lông 1 tuần là đã hót chuyện và ăn sâu trên tay không bay nhảy gì cả ,ở đây nguời ta muốn hỏi tại sao chứ không hỏi theo ý tất cả chim như vậy ok man hiểu ý mình không

7. NhanHue

NhanHue Active Member

Thích đã nhận:
    20
    doi khi nuoi chim moc ma khong che ao long lam chim hoang trong gd dau nen sinh ra lon cau do,lam mat di diem tot cua chu khuyen moc.thu che ao long thu xem,muc do he anh sang cho ao long tang dan la duoc

8. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em nghĩ nên chọn những chú k lỡ mới lên để nuôi thì thời gian đứng lồng nhanh và dễ nhất (em mới vào nghề xin các tiền bối chỉ giáo)

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình đưa ra vấn đề để ae thảo luận về các nguyên nhân dẫn đến tật lộn cầu để khắc phục thôi ae không hiểu ý tui chi cả chán quá trời lun nè..B)

10. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Híc, lộn cầu hay không lộn cầu, ngoái hay không ngoái, mình thấy ở Huế chơi có ai để ý gì nhiều đâu, miễn là các chú khuyên líu nhiều, líu to, líu có luyến láy, chịu đấu là ok.
    Có bác nào ở Huế có chim líu hay mà lộn cầu không muốn chơi thì pm em nhé, hì hì, miễn líu hay và sung là được, em chăm dùm cho:laughing: =))

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    he he he ở HN vẫn khá phân biệt chim ngoái lộn. Ở trong huế theo bluesky thì đa số chim đã bị ngoái lộn hết rồi nên ko ai còn phân biệt làm gì.
    Chim ngoái lộn là do điều kiện nuôi thôi. Ai ko tin cứ đi bẫy chim thì biết ko 1 con nào cho vào lồng lộn ngoái ngay. À mà cũng có thể do các bác nhìn thấy con chim phóng sinh nó lộn ngoài thiên nhiên hoặc bẫy đúng những con chim phóng sinh cho vào lồng nó lộn ngay

12. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chim ở đâu chẳng lộn, chả cứ phải ở huế hay ở các nơi khác, bác chống lộn bằng cách dăng vài cái dây lên phía trên nóc lồng ấy, đảm bảo hết lộn cầu. hehe

13. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    vậy bác cho em hỏi chim ôm cầu lộn một vồng trị bằng cách nào

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    = cách thay 1 cái cầu to hơn. ---------> chim bó tay. Nhưng tất cả chỉ là giải pháp tình thế thôi. Đã tật rồi thì khi ko treo đĩa ... nó lại chứng nào tật đấy
    Tốt nhất là đừng để nó mắc tật :D

15. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    trị bằng cách giăng 1 sợi cước phía dưới cái cầu đó 1 thời gian từ 3 đến 6 tháng đảm bảo bỏ tật .

16. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình thấy chim lộn trên hay dưới kiểu j cũng giăng dây thì chán quá. cứ để nó tự nhiên đi. trong lồng đã chật hẹp rồi mà chăng giây trên dưới nữa thì chim lấy đâu ra chỗ để nhảy, bản thân chim bị nhốt trong lồng đã bị tù rồi, bạn để chim tự do trong khuôn khổ cái lồng đó đi.hehe

17. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    nhất chí là vậy thấy con chim đã bị nhốt rồi ,lại căng dây với cả chặn đĩa làm nó thêm bí bách quá thấy tội nghiệp hãy để cho nó đuợc lộn theo ý thích ihhihi

18. saoausaosau

saoausaosau Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bird....gì đó ơi nếu bạn không thích chim lộn cầu thì nhượng lại cho mình nuôi đi nhé mình cám ơn bạn nhiều ...........mình cũng ở huế đây nếu có nhượng lại thì cho mình địa chỉ

19. Cao thu co don

Cao thu co don Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là chim lộn cầu thì khả năng đấu kém hơn (líu một lúc lại lộn)
    nhưng miễn là chim hay thì lộn cũng chấp nhận được..

NHÂN BẤT THẬP TOÀN (huông chi là chim):D

20. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    vậy chim em có lộn nhiều không cho anh vài chú nhé tối triệt không ?