Vì sao chơi chim gáy lại hấp dẫn thế ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mecugay, 5/6/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Vì sao chơi chim gáy lại hấp dẫn thế? Có người cả đời không chơi một loại chim nào khác ngoài chim gáy. Nếu có chỉ nuôi vài con cho nó vui chứ chim gáy vẫn là chính. Loại chim nào được coi là đặc trưng của đồng quê Việt Nam với lũy tre làng? Đó là chim gáy. Có cụ già năm nay gần 90 tuổi vẫn có tới 30 lồng gáy ai hỏi cũng không bán. Có người trẻ nhưng cũng có tới 20 lồng gáy.
    Tôi thấy ai đã chơi chim gáy rồi và hiểu chim gáy rồi gần như không bỏ chơi trừ trường hợp bất khả kháng thôi.
    Dưới đây tôi xin đưa ra một vài lý do mời anh em đóng góp thêm.
    1. Con chim gáy là loài chim khôn. Nuôi già khôn theo kiểu chim già đặc biệt chim nuôi non lên rất quấn người. Nghe tiếng chủ từ xa nó đã gù chào thậm chí là tiếng xe. Có con chim như chó giữ nhà ai đến nó cũng gụ ầm lên. Trộm vào nhà lộ hết hi hi...
    2. Chơi chim gáy là một thú chơi cổ truyền có tính tiếp nối nhiều thế hệ. Từ cách đánh giá con chim, cách chơi, cách thi chim...tới cái thú ngồi uống trà, nhắm rươự nghe chim...
    3. Đối tượng chơi và địa điểm chơi cũng phong phú đa dạng nhất. Đi đâu bạn cũng có thể gặp người chơi chim gáy dù những người này đa phần rất kín đáo...
    4. Kỹ thuật nuôi chim gáy tuy đơn giản nhưng cũng rất đa dạng và cầu kỳ. Từ cách cho ăn, uống, chăm chim, bẫy chim...tới sự phong phú và đẹp của các kiểu lồng chim gáy từ trong Nam ra Bắc, từ cổ chí kim...
    5. Nghệ thuật đánh giá và phân tích âm thanh, giọng điệu của con gáy vô cùng thú vị và sâu sắc.
    6. Thú đi gác cu. Chỉ xin đúc kết qua câu ca dao.
    Ở đời có bốn cái ngu
    Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu
    7. Dù bạn là ai, dù bạn bao nhiêu tuổi, bạn nuôi cu nhiều hay ít thì tìm hiểu con chim gáy bạn phải làm cả đời vì nó luôn luôn hấp dẫn, phức tạp mà không ai có thể nắm bắt hết được.
    Trên đây là một vài ý kiến chủ yếu của tôi. Tôi không dám phân tích ra nhiều vì trình độ và thời gian có hạn. Mong được phản hồi từ các bác để chúng ta cùng nhau lưu giữ và phát triển được thú chơi cổ truyền của cha ông.

2. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    em 26 tuổi mới tập chơi Gáy.. em mới mua 2 con được 1 tháng rồi. Hôm qua đi làm về bố mẹ bảo sao 2 con nó cứ gáy suốt cả ngày thế, đến sáng nay thì được biết 1 con nó Gáy suốt từ tinh mơ đến khi em đi làm 7h, cho em hỏi bác sao nó cứ gáy ( em cho là kêu như Cm gọi bày vì nó chỉ Cuc cù cu...Cúc cù cu..) nhiều thế không biết . hết lượt gáy gọi ấy là đến lượt bổ 4 Cúc cù cu..cu....liên hồi và bổ 5 Cúc cù cu..cu..cu, liên hồi . nghe buồn lắm bác ạ ( chắc 1 phần vì giọng thổ của nó. Còn con thứ 2 như chỉ là Gáy phụ họa thôi, cũng bổ 4 nhưng ít vì bị con kia át mất rồi. Các bị giải thích cho em nhé

chuongcana, hienduong and khacgatre like this.
  3. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Tản mạn về thú nuôi chim cu gáy .
    Chim cu gáy thuộc họ chim (( sẻ )) phân bổ ở một số nơi trên thế giới, nhưng tập trung nhiều ở khu châu á như Trung Quốc, Ấn Độ và nhất là khu vực Đông Nam Á . Các khu vực trên là lưu vực của các con sông lớn như sông Hằng, sông Dương tử, Trường Giang và sông Mêkông. Gắn với lưu vực của các con sông lớn trên về lịch sử là một nền văn minh lúa nước. Các loại chim ở các vùng trên chủ yếu là chim nước ăn tôm cá ... và các loại chim ăn ngũ cốc trong đó có chim cu gáy . Ở Việt Nam chim cu gáy là loại chim rất thân thiện với con người, nó có ở vùng rừng núi, trung du, đồng bằng, hải đảo và có cả ở các thành phố .
    Nuôi chim cu là một thú chơi tao nhã, dân dã và phong lưu. Người nuôi chim cu thường là những người có tâm hồn nghệ thuật và hướng thiện . Bình thường người ta thường cho rằng chim cu gáy hình dáng không đẹp và tiếng gáy đơn điệu, nhưng những ai am hiểu và đam mê về nó thì thấy không phải như vậy. Những cái hay của chỉ có những người nuôi nó mới cảm nhận hết được và khó có thể diễn tả ra bằng lời .... Các bạn viết tiếp đi ...

4. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cu gáy thuộc họ chim Sẻ :laughing::laughing::laughing: Có nhầm không bạn ơi? Cu gáy thuộc họ Bồ Câu. Còn vì sao chơi chim Gáy lại hấp dẫn đến thế? Cứ chơi đi rồi sẽ biết :D:D:D

minh vũ thích bài này.
  5. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Ớ, sao Mình không nói Bồ cầu thuộc họ Cu gáy nhỉ, cho nó oách. :laughing::laughing::laughing:

minh vũ, chuongcana and khacgatre like this.
  6. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Những người chơi Cu gáy được ví như những Lão Nông chi điền thanh tao và hiền hậu, những người nông dân chất phác mộc mạc như tiếng gáy, như bản tính và mầu sắc loài chim Cu!!! cũng bởi vì tâm hồn của họ luôn gắn bó bền chặt với làng quê Việt Nam thoáng đạt, mát mẻ và thơ mộng....
    Khi xưa chủ yếu Cu gáy được nuôi ở các làng quê bởi các nghệ nhân cao tuổi, nhưng đến nay khi làng xóm dần dần gặp quá trình đô thị hóa đất đai phục vụ cho công nghiệp hóa khiến cho làng xóm trở thành Phố phường. Những người có tuổi vì vậy tìm kiếm một vài chú chim Cu Gáy để nuôi và nhớ về xa xưa bình yên, nhớ về dòng sông, bến nước, cây đa...những người sinh ra và sống ở bất kỳ miền quê nào, đã từng đuổi chim bắt bướm thả diều...khi trưởng thành đi đâu xa ai mà trả nhớ về miền quê ấu thơ của mình...có gì vui có gì làm ta lạnh gai người thoảng thốt khi bất ngờ gặp, bất ngờ nghe đâu đó một tiếng chim cu thoảng trong gió. Bao nhiêu kỷ niệm ấu thơ, bao hình ảnh làng quê thân thuộc hiện về...Chơi cu gáy tao nhã ở chỗ đó, mộc mạc, bình yên và mang đậm hương vị làng quê thuần Việt.

minh vũ and khacgatre like this.
  7. thewallfire

thewallfire New Member

Thích đã nhận:
    0
    chao các ban minh là 1 fan choi chim cu gay o tỉnh Gia lai không biêt bay gio có ai đi nhử chưa chứ ở trên nay thi chưa tới mùa

8. Minhhoangde

Minhhoangde Active Member

Thích đã nhận:
    187
    em mới chơi ,đọc bài của anh mecugay thích quá ,các cụ đã dạy _nghề chơi cũng lắm công phu_ cang hiểu biêt thi càng thấy thích thấy đam mê phải ko các bác. hi vọng đc sự chỉ giáo của các bác !

9. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Tôi cũng giống bao người thôi bạn ạ!

Mecugay cũng giống như bao người yêu thiên nhiên, văn hóa dân tộc và chim muông thôi bạn ạ. Nhiều lúc mình tự hỏi tại sao mình không nuôi thứ chim khác nữa. Thưa các bác em đã nuôi nhiều rồi nhưng chắc tại..."Số" nên giờ em chỉ nuôi cu thôi. Thật ra để biết nhiều thì cũng tốt nhưng một chưa "tinh" thì chưa thể chơi thứ khác được các bác ạ. Thú chơi của người mình chưa có nét riêng nên không chóng thì chầy cũng phai nhạt. Mình thích cái gì thuộc về bản sắc và sâu sắc nhưng không vì thế mà nhỏ nhen chỉ lo giữ cho mình. Mecugay luôn mong muốn có thêm nhiều bạn chơi đam mê cu gáy. "Có hiểu mới yêu và có yêu mới hiểu". Chúc các bác tìm được nhiều niềm vui.

minh vũ, thienfe and dongkj like this.
  10. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    THEO EM THÌ THỊT CU GÁY LÀ ĐẠT NHẤT THÔI Ạ. CU GÁY VÀO MÙA LÚA CHÍN THỊT BÉO NGẬY, BẪY ĐƯỢC EM NÀO ĐEM VỀ NƯỚNG, RÔTI... (MỚI NHẮC TỚI LÀ THẤY ĐỔ MỒ HÔI LƯỠI RỒI) HEHE

minh vũ, vongmaihonque and dongkj like this.
  11. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Thịt cu gáy ngon xếp thứ ba thôi bác Hoàng à:D, đứng đầu là két(vẹt), bồ chao. thứ hai là bìm bịp, cu gáy đứng thứ 3 vì nó nhiều thịt thôi chứ ăn cũng chẳng ngon đâu, để nuôi thôi :D :x.

minh vũ and dongkj like this.
  12. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Muốn ăn thịt chim vừa to vừa ngon thì đi tậu ngay con Đà Điểu Châu Phi về thịt cả xóm ăn không hết chứ chim gáy làm được mấy miếng???=P~=P~=P~

minh vũ, Tùng Vân and dongkj like this.
  13. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chủ đề của topic là "vì sao chơi chim gáy lại hấp dẫn thế" mà các bác cứ bàn đến thịt cu gáy ngon thế thì làm gì con chim nữa để mà chơi, mà hấp dẫn :laughing::laughing::laughing:

minh vũ thích bài này.
  14. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    theo em thì thịt cu gáy chẳng có gì ngon cả ( vì em có anh bao giờ đâu mà. Hehe ), nên em vẫn không hiểu tại sao người ta lại đi ăn thịt chim gáy nữa. Thứ nhất nó vừa nhiều lông, thứ hai nhiều xương mà lại không có thịt gì cả. Nếu bác nào có ý định ăn thịt chim thì em khuyên là đứng ăn nữa vì 2 lý do sau : nó có thể làm chim cu gáy tuyệt chủng và có thể bị cúm gà đấy. Cái này nguy hiểm đến tính mạng à nha. Hehe ( nói vậy không biết có ai sợ không nữa ). Một con chim gáy bổi khoảng 30k, một ký thịt bò khoảng 100k, vậy tại sao mình không mua thịt bò ăn cho nó lành các bác nhỉ ! Chúc các bác sức khỏe,

minh vũ thích bài này.
  15. cuccru

cuccru Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Tại sao chơi cu gáy lại mê ư?

Đơn giản là thú chơi này thực chất là một loại bệnh đặc biệt, do một loại siêu vi gây ra. Siêu vi này có thể lây lang từ người sang người hay tự nhiễm từ thiên nhiên. Siêu vi này truyền qua đường "thính giác" và "thị giác" Nhưng không phải người nào cũng có thể nhiễm, chỉ có những người mà trong máu có chất "mecugay" mới được nhiễm và phát bệnh. Bệnh lý này Y học pó tay.
    Khà khà..... Đừng ai thử máu hay nhập viện nha. Thân chào.

minh vũ, khacgatre and dongkj like this.
  16. Theo mình thì có 2 dạng, 1 dạng thì cu gáy là niềm đam mê, 1 dạng là nuôi theo phong trào. 10 năm về trước mình thuộc dạng thứ 2! Tiếng cu gáy mộc mạc và sâu lắng, cái hay không nằm ở bên ngoài như Khướu, Mi...Cu gáy chỉ dành cho nhưng ai hiểu về nó. Phải không các huynh?

17. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Các Bác đã từng nuôi Cu Gáy rồi, đã gắn bó với nó và chót mê tiếng gáy tiếng gù của nó rồi. Đến khi nó bị chết hoặc các Bác đi công tác xa một thời gian thử xem sẽ thế nào....???? Em suy nghĩ như thế này! Nó cũng giống như các Bác đang ăn cơm mà giờ đây Hà Nội bị lụt không có cơm ăn mà suốt ngày phải nhá Mỳ Tôm sống các Bác thấy sao? Đau lòng không??? Xót ruột không??? Đầu óc quay cuồng không??? Em so sánh hơi khập khiễng nhưng đúng với khẩu vị của các Bác quý "Ông anh ruột" hơn cả. Các Bác cứ nghĩ đến thịt nhưng các Bác mới chỉ nghĩ đến phần nổi chứ các Bác không nghĩ sâu xa. Thật buồn quá buồn quá!!!

minh vũ and mecugay like this.
  18. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Bác này nói quá chí lý...
    một con chim gáy khi làm sạch lông, ruột.. thì chỉ trên dưới một lạng...làm thì chỉ được vài món, đã vậy còn xương... dễ bị hóc cổ, rồi không qua kiểm dịch nên dễ bị H5N1....nên ăn chết toi có ngày....
    Còn thịt bò khi bán ra chợ thì được kiểm dịch rồi,không có xương.. ăn khỏi sợ bịnh, hóc cổ ... thái nhỏ, nướng chao, xào lăng, nấu lẩu, bò né, phở, khô, kho..... ôi thôi nhiều món quá.... nói tới là đã chảy nước miếng rồi... còn bác nào muốn gặm xương... thì xuống Tây Ninh, bác saleha sẽ đãi " miễn phí "... =))=))=))
    Nói đùa tý , bác saleha đừng buồn nhỉ
    Thân,

19. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    <HR style="COLOR: #666699" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->
    Mecugay cũng giống như bao người yêu thiên nhiên, văn hóa dân tộc và chim muông thôi bạn ạ. Nhiều lúc mình tự hỏi tại sao mình không nuôi thứ chim khác nữa. Thưa các bác em đã nuôi nhiều rồi nhưng chắc tại..."Số" nên giờ em chỉ nuôi cu thôi. Thật ra để biết nhiều thì cũng tốt nhưng một chưa "tinh" thì chưa thể chơi thứ khác được các bác ạ. Thú chơi của người mình chưa có nét riêng nên không chóng thì chầy cũng phai nhạt. Mình thích cái gì thuộc về bản sắc và sâu sắc nhưng không vì thế mà nhỏ nhen chỉ lo giữ cho mình. Mecugay luôn mong muốn có thêm nhiều bạn chơi đam mê cu gáy. "Có hiểu mới yêu và có yêu mới hiểu". Chúc các bác tìm được nhiều niềm vui. ............. e mới tập chơi cu gáy mong bác chi cho . e tên sơn sdt 0902188850

20. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Vì sao lại thế và vì sao lại thế, sao không thế này mà lại là thế kia?
    Trên đời có muôn ngàn câu hỏi vì sao chưa có lời giải đáp.
    Nhưng theo mình trong trường hợp này thì có lẽ là: "Hữu xạ tự nhiên hương"
    Thân vui!

minh vũ and mecugay like this.