Vì sao dân chơi khuyên ở Hn ít thấy nuôi K trong lồng khuyên lùn

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim khuyên' bắt đầu bởi duoixoe, 3/12/07.

1. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em đã dạo khắp phố phường HN thấy rằng dân chơi K ít thấy nuôi lồng lùn, không hiểu hay là nuôi khuyên trong lồng lùn, chim sẽ bị yếu hay sao mà dân tình không chuộng loại lồng này vậy? Mình thấy lồng lùn nhìn cũng hay đấy chứ!!! Mong các bác chỉ giáo.~X(

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    rất đơn giản bạn thử nuôi 1 con khuyên mộc trong lồng lùn xem sao,thứ nhất khó cho ăn cám ,nhất là châu chấu khi vệ sinh cũng khó hay cho chim ra lồng tắm cũng khó với những con thuộc thì nhất cao lồng lên là ok còn mộc bay dúc loạn xạ ,thứ tiếp theo là nhìn dáng chim và bố chí các cóng ăn dối dắm ,khi cho chim măm chuối rất khó cho ăn vì cửa thì thấp tay mình khó luồn vô móc chuối vào xiên mình nghĩ là vậy lên nguời HN chuộng lồng cao là vậy

3. duoixoe

Thích đã nhận:
    10
    cảm ơn bác nhiều, khi nào co dịp anh em gặp nhau cafe nói chuyện cái nhỉ!!!!

4. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    ihhihi mình thì hay lượn lờ lắm lúc nào rảnh thì anh em mình đi mà nhà bạn ở đâu ,có gì mình rủ thêm vài anh em đi cho vui

5. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn nói vậy là sai rồi. Cái chính là do mình nuôi trong lông cao thoáng hơn,nhìn con chim dễ hơn. Còn bố trí cóng đâu có gì,chọn cóng sao cho nó hợp thôi.
    Cái quan trọng là thi chim trên Cây Đa ko được treo lồng lùn:laughing:

6. khanhvn

khanhvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    he he bác tập chơi khuyên đúng hợp với em rùi chuyên nghề đánh bóng mặt đường đây hôm nào chả luợn

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em thấy lồng lùn và lồng cao là tùy thuộc sở thích của mỗi người thôi bác ạh. lồng lùn mà đẹp thì ai mà chẳng kết.hiii

8. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Dân Tàu toàn chơi lồng lùn đấy anh ơi. Đừng bảo là ngta kém hay không biết chơi :-$ . Cái này tùy sở thích, gout của từng người và cả phong trào chung thôi.

Last edited: 4/12/07
  9. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Lồng thấp thì cỡ nan nhỏ hơn lồng cao và nhìn con chim sẽ thoáng hơn. Dân chơi K Hà nội chuộng Lồng cao vì theo đại đa số thôi. Còn tôi chỉ thích lồng thấp, đặt trên bàn không sợ bị đổ, xách đi chơi cũng tiện, nan lồng thoáng nhìn con chim phóng khoáng hơn.

yeuchimthucanh thích bài này.
  10. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    .
    Cái quan trọng là thi chim trên Cây Đa ko được treo lồng lùn:laughing:[/QUOTE]

1 quy định ngớ ngẩn.....................................................
    đây là lồng lùn hay cao
    Nói chung chơi lồng cao hay thấp là ý thích của mỗi người . Mang cuộc thi ra để hạn chế lồng lùn là ấu trĩ

Last edited: 4/12/07
  11. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    1 quy định ngớ ngẩn.....................................................
    đây là lồng lùn hay cao
    Nói chung chơi lồng cao hay thấp là ý thích của mỗi người . Mang cuộc thi ra để hạn chế lồng lùn là ấu trĩ[/QUOTE]
    Nhưng các bác thấy ko, có thể bên TQ người ta cấm treo lồng cao khi thi thì sao. Vì đâu có lồng cao trong cuộc thi.
    Đó cũng chỉ là quy định của mỗi nơi thôi.

12. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    thì mình cũng nói là nếu thuộc thì cao hay lùn nó như nhau nhưng mộc lồng lùn khó chăm lắm,còn chim đi thi có con nòa là bay tứa phứa lứa đâu,còn Pro nào nói đi thi không cho lồng lùn hay gì gì nhiều khi thấy thông báo trên các cuộc thi giới hạn kiểu dáng lồng cũng thấy Việt Nam nhiều cái lạ ai có lồng kiểu gì thì mang chứ chẳng nhẽ lồng 15 nghìn không được treo chim lên ,hay lồng đẹp quá làm chim nguời khác hoảng sợ

13. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác tapchoikhuyen nói cũng đúng nhưng em nghĩ đi thi chim nên quy định một loại lồng để trông đỡ lổn nhổn giữa lồng cao và lồng thấp và cũng có thể là cho bọn khuyên nhìn thấy nhau dễ hơn.

14. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Sao bạ lại ko tôn trọng ý kiến của mình nhỉ mình thấy bạn hình như gió chiều nào thì theo chiều đó hay sao ý Đừng tự ái nha !

15. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    ý đọc lại tem1 đi mình nói là nếu lùn thuộc khi tắm thì không sao mà vì chỉ cần nhấc nhẹ cái nó sang lồng tắm ngay nhưng khi lồng tắm và lồng nuôi đó cửa sang bên thấp bên cao ,bọn mộc đó nó đã hoảng bay loạn xạ không thấy cửa đâu mà sang, nuôi ít thì còn đi ra cho nó tĩnh nó nhảy sang chứ nuôi nhiều như mình mỗi con mà tắm mất 20 phtú chắc nghỉ làm mất ,vì tranh thủ cho tắm sáng sớm mà ,còn lồng lùn thực tình cho cái cầu vào rồi theo bộ cóng là 5 cóng bố chí 2 trên ,2 dưới thì vẫn chật mà lại thêm cái xiên chuối nào có nhỏ nhắn gì = ngón trỏ ý chứ lên làm lồng hẹp đi nhiều khi cho chuốt vô xiên khó mà vì cố gắng sao cho thời gian thay giấy + cho ăn + thay nươc+ ăn chuối nhanh nhất có thể cho nó đỡ đâm đầu toác mặt mà .còn đã góp ý thì có gì mà tự ái với không tự ái ,tiếp thu thì tiến bộ bảo thủ thì trì chệ mà ihhihihi

16. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    to trẻcontậpchơi ơi ý anh nói là tại sao chuộng lồng cao hơn đó mà ,vì em tính coi nếu thuộc nuôi chật hay rộng nó quen lắm à thế nào nó cũng ok hết ,nhưng nếu mộc nó khác mà chứ ai lại mua nhiều lọa lồng thay đổi làm gì lúc cao lúc thấp.tại truớc mua 1 cái lùn nhưng khi về nuôi thấy bất tiện thật với cả nhìn chim không khoáng ,còn thấy có ưu điểm nhiểu con hơi lộn tí cho lồng lùn nhiều khi hạn chế nó không lộn thật hihii cái này thì đúng thật còn mấy ổng bên TQ nhìn chim nguời ta cầm trên tay trong lồng lùn còn líu kìa uhhhuuh chim nhà đến ngó cái nó nhẩy rùi đó là nuôi được vài tháng còn mộc thì chắc phải lấy cái gì che mặt mất hihihihiih

17. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    đồng ý với bác là lồng cao nhìn thoáng hơn. Em cũng đâu có thích lồng lùn hehe :D

18. duoixoe

Thích đã nhận:
    10
    Nhà mình ở Trường Chinh,đọc mấy bài của bạn thấy bạn nuôi tới 30 chú mà chim mộc nhà bạn 2 tháng đã bắn, hôm nào anh em phải găp nhau thôi nhỉ,mình cũng chỉ nuôi có mấy chú nhưng chưa chú nào bắn được cả,hôm nào giao lưu thăm quan giàn khuyên nhà bác cái,ok

19. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    hihiih đúng là như vậy thật cũng đã có 1 vài anh em quanh quanh HN đến chơi với mình và cũng đã góp ý lên chim cũng đã loại đi nhiều giờ còn cũng không nhiều và đang bị thay lông còn được 1 vài chú cũng vẫn líu đuợc nhưng không căng như truớc vì mình mới đổi cám ^_____^ đang thử test cám mà truớc nuôi hơn 2 tháng đã líu thì chắc mình cũng may mắn thôi mà ,với cả hồi đó không biết sài toàn trongboy 30 con mộc cũng trongboy 1 mẻ lên bọn nó lên nhanh lắm ào cái nó chuyện húng lên thấy nó líu chộm dần dần nó líu tốt luôn ai dè gặp may đó mà

20. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    mộc mà cung dươc ăn strongboy.... ma tận 30 con. ý lều.... Anh nam giàu thế. :D các pác cần học hỏi tapchoikhuyen nhìu nhé. :D