vì sao Ngân Long lại rẻ hơn các loại rồng khác rất nhiều?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nghiaquach, 23/2/08.

1. nghiaquach

nghiaquach Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình bắt đầu nuôi Ngân Long cách đây gần 1 năm, bây giờ cá dài khoảng 40cm. Đôi khi mình hơi tủi vì đã bỏ ra rất nhiều công sức để chăm sóc nhưng giá trị kinh tế lại không cao? không phải là minh không quí nhưng mình định thay bằng 1 chú Thanh Long khác, các bác có thể cho minh lờikhuyên không?
    Cảm ơn

2. kagaya

kagaya Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác chơi cá vi` king tế ah ? e cũng đang nuôi NL đây nhưng dạo này nó có triệu chứng lạ lắm . chơi cá tùy vào hoàn cảnh cũng như điều kiện mỗi người chứ bác . e thì e thấy NL cũng ok lắm mà

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ngân long cũng có vẻ đẹp riêng của em nó mà, khi NL càng lớn vaỷem nó càng sáng và to trông rất tuyệt. mỗi dòng cá rồng có một nét đặ trưng và oai vệ riêng bác àh, đừng tủi nữa không em nó buồn bác àh hiiiiii

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Loại cá rồng châu á là loại có tên trong danh sánh nguy hiểm sắp sữa bị diệt chủng. Những con cá rồng bán trên thí trường đều phải có chip chứng minh là không phải bắt ở ngoài thiên nhiên. Điều kiện nhập và xuất cá đi cũng rất là lâu dài cho nên mặt hàng cho là hiếm và đã tăng giá. Đối với NL thì phương cách sính sản giống rồng châu á rất chậm nhưng không có thị trường tiêu thụ cho nên mất giá.

5. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy Ngân Long cũng đc , chỉ có KLU của mình là xấu ha ( đen như cục than )

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Ngân long là loài cá đẹp và hùng dũng những ai đang là "cao thủ" đều đã từng nuôi qua NL .So với giá trị thị trường hôm nay thì giá cả Nl giảm rất nhanh do NL sinh sản dễ hơn các em rồng Châu á .Nuôi cá rồng ngoài thú vui giải trí thì vấn đề tâm linh rất quan trọng .GA xin lạm bàn về NL qua 1 câu chuyện nhỏ về cá rồng :
    "..Cách đây mấy năm có 1 anh bạn nuôi NL thuê mặt bằng bán càe rất khá giả Rồi sau này thấy chán bán cho 1 người bạn cũng kinh doanh cà fê kết quả cá shock nước chết (do người chủ mới không biết nuôi còn người chủ củ quyết tâm "tống khứ" đi để thay vào 1 em mới )Một tháng sau quay lại quán thì được biết đã sang tên người chủ củ vì kinh doang thua lổ nên k chịu nổi phải bung .Đó có lẻ là ngẫu nhiên cũng có thế có 1 điều tâm linh nào đó ..Nuôi cá cần cái Tâm và kiên nhẫn không phải cá mắc tiền là đẹp hơn quý hơn hay muốn nhận được sự trầm trò từ bạn bè .Một con cá NL hay Tl bình thường nếu chăm sóc tốt sẽ trung thành với chủ nhân với tất cả cái uy dung của rồng ngư ".Thân ái !

7. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    "..Cách đây mấy năm có 1 anh bạn nuôi NL thuê mặt bằng bán càe rất khá giả Rồi sau này thấy chán bán cho 1 người bạn cũng kinh doanh cà fê kết quả cá shock nước chết (do người chủ mới không biết nuôi còn người chủ củ quyết tâm "tống khứ" đi để thay vào 1 em mới )Một tháng sau quay lại quán thì được biết đã sang tên người chủ củ vì kinh doang thua lổ nên k chịu nổi phải bung .Đó có lẻ là ngẫu nhiên cũng có thế có 1 điều tâm linh nào đó ..Nuôi cá cần cái Tâm và kiên nhẫn không phải cá mắc tiền là đẹp hơn quý hơn hay muốn nhận được sự trầm trò từ bạn bè .Một con cá NL hay Tl bình thường nếu chăm sóc tốt sẽ trung thành với chủ nhân với tất cả cái uy dung của rồng ngư ".Thân ái ![/QUOTE]
    cái nay` ghê thiệt, em mà có hồ rộng chắc cũng không bán em ngân long cũ đâu.h` nghĩ lại thấy cắn rứt wa'

8. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em xin góp í thêm, em có một con la hán xấu xí muốn tống khứ nó lâu rồi nhưng không dám ví mỗi lần có í đồ đen tối (bán rẻ) là nguời nó bị nấm xơi, thế là lại chữa trị và cứ như vậy 3 -4 lần nên em để nuôi luôn bậy giờ nhìn nó cũng dễ thương lắm và không bị nấm nữa rồi. vì thích nhìn la hán đẹp nên em phải sắm thêm 2 hồ lơn nữa mà không giám bỏ em cá đó đi sợ .....cho nên bác đừng có mà nhìn cá của ngừoi khác mà hắt hủi cục cưng của mình nhé.

bineva thích bài này.
  9. CAVAYXANHS

CAVAYXANHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ngân Long là loài có giá trị thấp nhất trong CR là đúng
    nhưng anh tìm đc con ko bị lỗi gì hết VD râu dài ,mắt ko xệ , màu ánh bạc toàn thân . còn khó tìm hơn là con QB hay HL nữa là...

10. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đúng vậy, để có được một em NL chuẩn thật là khó, theo một cách nào đó thì có thể nói, nuôi ngân long vừa dễ nhất nhưng cũng lại là khó nhất

11. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Đây là môt cách đánh giá mấy em NL thật là có ý nghĩa. cám ơn tất cả đã chia sẽ.

12. nhocbu

nhocbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhà ba em nuôi cặp cá chép đã lâu năm , dường như cái Tâm như anh GA nói nên không bao giờ bỏ nó đi dù cá chép người ta không chuộng làm cảnh nữa .Nuôi cá rồng quan trọng là tình cảm dành cho nó phải không các anh ...

bineva thích bài này.
  13. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    bạn nì cá chép rất đc chuộng là đằng khác vì ở tp . ko có điều kiện làm hồ xi măng nên ít ai nuôi
    chứ ở những người có đất rộng thường thường ta nuôi cá chép ở ao
    cá rồng ở bể kiếng
    với sự tích Cá chép hóa rồng với hy vọng càng ngày càng phát triển 1 lúc nào đó sẽ làm 1 bước nhảy ^^

14. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    giá trị kinh tế đối với mình ko quan trọng vì nuôi cá là 1 sở thích , nó giúp mình cảm thấy thoải mái hơn 1 chút mỗi khi cho nó ăn ,ngồi nhìn nó bơi và lớn lên từng ngày :D, có khi còn ngồi đếm số cá mồi thả vô xem hôm nay bé ấy đã ăn gì chưa nữa cơ :D ,hehe

15. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trích dẫn:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">Trích dẫn bài viết của 0912285686 [​IMG]
    đúng vậy ! tại sao ngân long lại không phải nghĩ ? bộ đó không phải là rồng sao ? cho em hỏi 1 chút . trong các loài cá có con nào bơi đẹp và quyến rũ như con ngân long không ? :devil: mấy loại kia chỉ hơn chút là màu mè chứ sao bằng ngân long được ? các cụ vẫn có câu " nhất dáng nhì da " . em không đồng tình khi bác đánh giá thấp con ngân long đâu . em cũng có 2 con mà ngắm mãi không thấy chán đó !!!~X(~X(~X(
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    Ừ, mình cũng đang phân vân quá việc lựa chọn cá quá, mình mới lần đầu nuôi cá rồng mà.

Thật lòng hôm trước thấy mấy con ngân long dáng bơi quả thực là bệ vệ, đúng dáng của bậc đế vương. Nếu dáng bơi đẹp, vẩy sáng trắng bóng thì cũng quá đẹp đấy chứ.

Vậy mấy loài cá khác thì thế nào nhỉ, anh em cho lời khuyên với

16. nghiaquach

nghiaquach Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe lời khuyên của các bác mình thấy xấu hổ với ý đồ "đen tối" của mình quá. Thú thực, mình cũng đã từng nghĩ đến vấn đề về tâm linh, mình cũng không muốn thay NL thành chú TL khác. Tuy nhiên, hồ mình là 1 x 0.5 x 0.6 nên có vẻ hơi nhỏ so với chiều dài NL, hơn nữa từ lúc mua về tới giờ mình chưa bao giớ có thể vớt NL ra để trùng tu lại hồ vì mỗi lần định làm là NL lại nhảy ra khỏi hồ... khó khăn vô cùng. Các bác có cách nào chỉ cách mình vớt cá ra khỏi hồ để đại tu lại hồ không?
    Vô cùng cảm ơn các bác

17. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    bạn kiếm bịch ni long lớn nhúng vô hồ . dùng vợt lùa nó vào thế là xong ^^

18. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    muốn vớt cá ra khỏi hồ thì trước tiên bạn phải kiếm được túi ly lông to hơn em nó đã rồi mới nghĩ đến chuyện với em nó ra . bạn không nên dùng vợt để với ( dễ gây thương tích cho em nó ) . khi vớt bạn nên rút bớt nước ra ( 40%-70% ) rồi từ từ lùa em nó vào túi và nhẹ nhàng nhấc em nó ra khỏi hồ . bạn nhớ nhẹ nhàng đó , em nó mà bị thương tích thì sót ruột lắm .
    Chúc bạn thành công !!!

19. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bạn rút 50% nước trong bể sử dụng bao li lon hay 1 cái xô nước cũng được , dùng vợt lùa em nó vào 1 cách nhẹ nhàng .Khi làm bể trong thời gian dù ngắn vẫn cần oxi vào xô cho em nó và đừng quên nắp đậy nữa nhé .Thân !

20. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    to @nghiaquach : bạn lưu ý ngân long đễ strees lắm đó nên bạn nhớ nhẹ nhàng khi chuyển em nó nha .