Vì sao Trân Châu Nhật chết...???

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi duongthai, 31/7/08.

1. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trân Châu Nhật sau khi setup đươc 6 tuần thì bị vàng lá , cây mục và chết nổi lên mặt nước:(.Hồ sử dụng đât nền ADA Africana + đá nham thạch HN trải dưới đáy, ánh sáng 6.400 độ kelvin tỉ lệ 1walt/ 1 lit nước, nhiệt độ 27độC, CO2 tự chế = (bột mì+đường).Phân nước Balance K (Ferka).Nước 1 tuần thay 50%.Đèn mở liên tục 12giờ 1 ngày , 1 quạt mở 24/24 ,lọc mình xài lọc thác. Trước đây mình có sử dụng nền đất trộn mua ngoài tiệm + với 1 ít ADA trải trên thì TCN mọc sống ổn mà có điều là ko bò thành thảm nên mình đổi nền và tăng cường ánh sáng.Nhưng mình đã ngâm cứu kỹ lắm mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân vì sao ?!:(:confused:.Không biết do đất nền , ánh sáng hay là thiếu 1 cái gì đó...Bạn nào biết vì sao thì giúp mình với nhé’.#:-S~X(

Và đây là một số hình ảnh chụp nhanh từ Nokia N70ME.Hình ảnh chất lượng thấp mong các bạn thông cảm.

Phân nền ADA mình đang xài.

TCN lúc mới setup.

Toàn cảnh....

Và sau 6 tuần TCN chết hết 60%...:confused::(~X(....

2. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    he he, TCN là loại khó chăm... mình trồng sau 4 tuần chết ... 100% :D

3. nostvn

nostvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ bạn cao bao nhiêu vậy? Nước máy hay nước giếng?

4. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cho anh em bit thông số về hồ của bạn đi...

Cái vụ TCN mình đã trồng qua rồi và kết quả cũng chit hết sau 4 tuần với lý do là thiếu sáng và CO2. TCN rất khó chăm sóc....vài ý kiến kinh nghiệm của mình.

5. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    TCN chết k phải do thiếu sáng hay CO2 chủ yếu là do dinh dưỡng hoặc nguồn nước (as yếu hoặc k có CO2 tcn vẫn sống tốt chỉ k bò thôi)
    Với những điều kiện như duongthai mà tcn chết cũng là điều khó hiểu, có lẽ..... trồng lại để tìm hiểu thêm thôi bạn ơi :D:D

6. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    TCN ko có or thiếu ánh sáng nó sẽ vàng và chit đó bác ơi.... bây h hồ của em ko trồng em nó nữa....hix...cái nền trống toát...

7. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Trồng TCN không khó cũng k dễ! theo mình không phải do nền, vì nền bằng sỏi trắng phân nước mình thấy trân châu vẫn bò.
    bể bạn cao 50cm phải không? AS đủ chiếu đến đáy hồ k? không phải là đủ độ sáng là được đâu. ví dụ hồ nhà mình dài 1,5 mét lúc trước do tận dụng mình để 2 dàn đèn 6 tấc nhìn hồ vẫn đủ sáng nhưng trân châu k mọc và cây không thở. sau đó thay dàn đèn 1,2 mét thì khác hẳn. trân châu mọc dầy và bò nhanh cực kỳ , thở ào ào như người vậy. sau này mới hiểu là đèn 1,2 mét mới đủ mạnh để sáng tới đáy.
    1 điều nữa là kỹ thuật cắt cắm nữa...mình cắm theo hướng dẫn của anh Cỏ dại và sau khi cắm xong mình rãi thêm 1 lớp mỏng lên trên để chắc chắn là nó k bị trôi.
    theo hình của bạn mình chưa thấy dàn đèn nhưng với hình thù như vậy bạn chỉ để được đèn 3 tấc nếu được nên thay đèn compact
    hình trân châu nhà mình, để ý độ sáng trước và sau khi thay đèn nhé
    gc[​IMG]

[​IMG][​IMG]

theo mình TCN rất ưa AS chỉ cần 1 ngày cúp điện thôi là tất cả điều đứng cả lên đấy trông ngộ lắm

Last edited: 1/8/08
  8. duongthai

Thích đã nhận:
    1
    Hồ nhà mình cao chính xác là 41cm. Vì ở SG nên toàn xài nước máy thôi, nhưng mình để trong bồn 1 tuần mới cho vô hồ cá.

9. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đoán bệnh qua ảnh AQH thấy trân châu của bạn lúc mới cắm đã yếu lá có hiện tượng bị thâm ủng, có thể mộtphần do nền tan dinh dưỡng trong nươc mà bạn không thay, khi cắm bị dập thân nên sẽ thối từ duới thân và rụng lá. TRân châu nhật khi cắm cầm panh kẹp nhẹ vào rễ cắm xuống nền nhẹ nhàng, khi cắt các đôt scây cũng nhẹ nhàng tránh gỡ cây làm dập thân, lá, làm cây không có điều kiện sinh trưởng.

10. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo mình hầu như ai mới bắt tay vào chơi TS cũng rất thích thảm trân châu, còn nhằm 1 cái nữa là cứ tưởng ADA là rất nhiều dinh dưỡng, 1 cái nữa là hay nảm chí
    _ Trân châu cắm phải đúng cách
    _ Trân châu cần ánh sáng, dinh dưỡng, CO2... vì vậy nền trộn là thích hợp nhất cho trân châu còn ADA thì sẻ lên chậm hơn so với nền trộn, nên ADA khi trồng trân châu phải thêm 1 số chất vi lượng vào vì trân châu đòi hỏi dinh dưỡng rất nhiều
    _ Ánh sáng cũng quang trọng không kém và CO2 cũng vậy
    _ Cuối cùng là sự nhẫn nại của người chơi nữa
    . Vài dòng góp ý có gì không đúng mong thứ lỗi nha bạn.

11. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái vụ này mình thấy bác buitrongbinhb nói rất đúng...nếu ko có đèn 1 ngày nó sẽ đứng lên hết và nhưng cây khác cũng cong theo cửa sổ hoặc phía ánh sáng chiếu vào.... 1 là mấy cái cây cắt cắm. :(

12. duongthai

Thích đã nhận:
    1
    Em cảm ơn Giáo Sư.Giáo Sư đúng là Giáo Sư.3 năm trời từ ngày chập chững làm quen với Thủy Sinh chơi theo dạng tự phát cũng chẳng theo 1 hội nào , tự đi kiếm cây về trồng, từ mày mò trồng cây.....Giờ mới gặp được cao thủ, chỉ nhìn qua hình ảnh mà anh đã đưa ra được bệnh, đúng là cây hơi yếu( vì em để trong xô nước 1 ngày mới setup.Nhưng em cũng lựa chọn rất kỹ, chỉ lấy những cây xanh tươi và khỏe mạnh để trồng, và em trồng theo kỹ thuật cắt đốt).Những lời phân tích của Giáo Sư rất logic và đầy thuyết phục. Em xin cảm ơn.

13. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    dzời ạh bác bị sao thế , thiếu sáng ,co2 tcn vẫn sống àh , ctn ko có 2 cái đó chết là đúng rồi còn bàn cãi gì nữa , mình đưa ra 2 sự cố đau thương mà mình mắc phải cho bạn thấy nhé
    1. thiếu sáng: hồ mình 60 30 sài 2jebo 60cm chiều cao từ mặt nước tới nền ctn 30cm nhưng chỉ bị cấy súng phát triển mạnh+ sự làm biếng cắt tỉa ==>chỉ che 1 lớp lá trên mặt nước thôi là thấy tụi nó vàng lá ,trốc góc cả rồi co2 đầy đủ , trước đó mơn mởn lám đấy nhé
    2 thieu co2: đợt đó lũ cá phượng hoàng bị mấm mình tắt co2 đẩy đầu ra của bộ lọc lên gần mặt nước để tăng lượng oxi giữ cá kim luôn gia tăng visinh trong hồ kết quả sau vài ngày cứu được vài em nhung tcn thì vàng và rữa lá , lá bị lủng lỗ thấy gớm luôn , nhưng hậu quả ko bằng chuyện thiếu sáng , cứu vãn được
    ===> khi chơi tcn ko thể thiếu co2 lẫn ánh sáng

14. duongthai

Thích đã nhận:
    1
    Anh hoang2968 nói chính xác, vì em đã trồng TCN trên nền đất trộn mua ngoài tiêm và rất thành công.Cây mọc nhanh nhưng mỗi tội nó cứ mọc tùm lum chẳng bò thành thảm như ý mình cả.Nên em chuyển qua nền ADA mà.... đang thất bại thê thảm......cũng chẳng biết rõ vì sao......đang tìm hiểu nguồn nước và ánh sáng . CN tuần này (03-08-2008) anh Hoang có tổ chức ofline không ? Cho em tham gia với nhé, tiện thảo luận về TCN luôn. Có gì anh cho địa chỉ và thời gian cụ thể để mọi người dễ họp mặt nhau.

15. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hôm nọ đưa TCN về bảo trồng ngay đi thì lại không nghe chú cắm TCN thì cứ y như người ta bữa củi ấy hỏi sao cây không chết thôi nghe lời giáo sư và anh hoàng986 đi thua keo này bày lại keo khác
    lúc cắm TCN nhớ qua nhà anh đưa cái phanh về mà cắm chứ lấy cái nhíp nhổ râu cắm ko dc đâu
    chúc thành công

16. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đúng vấn đề e cũng ưan tâm.tiện thể các bác cho e hỏi luôn.hồ e dài 1m6 rộng 40 cao từ đèn tới ccn là 48-50 cm.hồ dùng 4 bóng atman hoặc jebo 1m2,có co2.nền tự trộn của anh hovanten.cho e hỏi như vậy ccn sống có dc ko ạ,tât nhiên còn phụ thuộc vào yếu tố cây có khỏe khi cắt cắm ko nữa,những điều kiện như vậy đã đủ cho ccn phát triển và bò thành thảm???????????????????cảm ơn các bác nhiều..chúc bác duongthai sớm có hồ ccn đẹp

17. new_student

new_student Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn hỏi đây là loại nền gì, bán ở đâu và giá cả nó ra sao mà có thể trồng TCN hay thế. Xin giúp đỡ.:)

18. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đó là nền ADA...
    Đại lý ADA VN:Số 9 đường số 4 Cư Xá Bình Thới Q.11
    60k/kg giống trong hình..
    TCN cần ánh sáng mạnh và Co2...

19. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    À thì ra dùng nhíp nhổ râu mà trồng TCN ...có bao gio bạn thấy râu mọc thành thảm như trân châu chưa? :laughing:
    đùa nhé chứ như a Hoang nói đúng đấy phải thêm phân nước để hổ trợ chúng trong thời gian đầu. Mình vẫn trồng bằng ADA đấy thôi

20. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Không phải trân châu trồng trên nền ADA không được mà nó phát triển rất chậm, nền ADA dinh dưỡng nhiều nhất là A-MA-ZON 1 la mã nhưng loại này cho ra màu nước hơi vàng vàng nhưng dinh dưỡng nhiều hơn mấy loại còn lại, bạn trồng trân châu trên ADA a-phi-ca thỉ mình thấy cũng hơi khó đó, ở đây mình nói hơi khó chứ không phải không được đâu nha. Bạn nên chạy ra cửa hàng dụng cụ y tế mua cái nhíp dùng cho nha khoa đó về trồng trân châu là ok ngay, chỉ có 18k thôi nhíp cong nha bạn dài khoảng 15cm đầu nhọn.
    - Bản thân mình cũng đang đau đầu vì trân châu đây nè, cái nền ADA gần 1 triệu mà trân châu không đẹp, hồ cubic 40 vuông, vẫn phát triển mà là không được đẹp dành phải dùng đến cây Metan 70w thử xem sao.

Last edited: 1/8/08