vỉ sắt bị sét nguy quá!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi hathaibinh, 22/9/05.

1. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm trước em có ra Cao Quý thấy người ta dùng liếng lưới kim lọai để trồng riccia ( em hong nho chính xác tên, giống như rêu ) em về làm thử thì bốn bũa sau: gần 10 con cá ra đi, rêu đó tuyệt chủng, còn nuớc hồ thì tiêu luôn lá cây bị úng. em hỏang quá lấy ra hết và thay nước rồi. Các anh chị chỉ em cáh trồng lọai rong đó với, em có thử lấy chỉ quấn nhưng bị nước cuốn ra khỏi đế hết.

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Mieng luoi kim loai ma ban da thay o Cao Quy khong phai la sat nhung do la nhom va cay ma ban thay dung la riccia . Con cach trong riccia co nhieu anh chi trong forum nay chi dan roi ban chiu kho xem lai nhung topic cu nhe.

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Mieng luoi kim loai ma ban da thay o Cao Quy khong phai la sat nhung do la nhom va cay ma ban thay dung la riccia . Con cach trong riccia co nhieu anh chi trong forum nay chi dan roi ban chiu kho xem lai nhung topic cu nhe.
    [snapback]18856[/snapback]​
    [/b][/quote]

Theo nhận xét của codai vỉ kim lọai Cao Quí dùng để cột rong là bằng Inox :)

4. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Thua anh Codai : Vi kim loai do chac chan la nhom khong phai inox vi hom do em dang mua ca o Cao Quy va thay nguoi ta dang cot riccia voi vi nhom.

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Như vậy là ở Cao Quí có cả vĩ nhôm và vĩ inox . Codai từng thấy Minh em chị Liên chủ tiệm mua lưới inox về và thấy chị Liên cột rong vào những vĩ này sau khi đã cắt thành miếng vuông vuông. Ngòai codai ra còn một người biết rất rỏ . Đó là conhu . Conhu đâu rồi lên tiếng đi conhu ơi! :) :)

6. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin cảm ơn các anh chị nhiều nhiều, em xem rồi về làm thử lại. Xin đa tạ.

7. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Khà khà, có ai mà lại để sắt vào trong nước cơ chứ :lol: . Và cá và cây chết là điều dĩ nhiên, bởi khi ấy sắt bị oxi hóa và sinh ra oxit sắt, mà oxit sắt là chất độc nên chết là cái chắc. Việc sử dụng miếng lưới = kim lọai ko gỉ (inox, nhôm,...) cho thấy Riccia đẹp và trông bắt mắt hơn. Nhìn kỹ hơn sẽ thấy bên dưới là 1 miếng gạch, ở giữa là Riccia và bên trên là miếng lưới. Lúc ấy ta sẽ thấy Riccia mọc đều và ko bị uốn cong lên phía trên.

8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Nếu riccia mà không buộc vào lũa hay vào đá thì em thấy buộc vào vĩ kiếng cũng tốt...em toàn buộc vào vĩ kiếng thôi...vì em chỉ mua được vĩ kiếng thôi...anh em nào biết chỗ bán vĩ inox hay nhôm(cái vĩ không thôi á, riccia em có khối, cứ mọc dài ra là em cắt! :p ) thì chỉ em đi..em đi mua...hôm nọ nghe mọi người bàn tán sôi nổi, bèn mó ra Cao Quí, chạy xe gần hết 10k tiền xăng(nhà em ở cư xá Thanh Đa!*____*), thế mà ra đó hỏi rêu cá đẻ không có, hỏi mấy cái khác thì cái ông bán ông í cứ trả lời ngập ngừng, nhát gừng, làm mình thất vọng quá..có cảm giác người ta koi mình như thằng lúa nào ấy..(mình nghe mấy bạn ở đây nói trên ấy người ta chỉ bảo, hường dẫn tận tình lắm, nên mới mò lên :huh: , ai ngờ..), nên bây giờ muốn tìm vĩ nhưng lại không muốn lên đó nữa...cảm thấy không đáng để chạy xa vậy...

9. botia

botia Active Member

Thích đã nhận:
    87
    hìhì, bạn nghe ai nói thế? :lol:
    Cao Quí lâu nay vẫn nổi tiếng 'chảnh', khách hàng lớn thì... may ra chứ tép riu đến mua hai ba cái cây hay vài con cá thì.., hihi :D

Có điều cửa hàng ngừoi ta lớn nên khả năng tìm được nhiều thứ hữu dụng hơn, chất lượng hơn nhiều nơi khác, vậy thôi!

10. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho em hỏi ricca là cấy gì vậy, có hình minh họa ko ?

11. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, em thấy Tuấn Thanh "chơi" được, "tận tình" cắt cổ anh em mình lắm, nhưng em thích cái là hỏi gì cũng trả lời khá tận tình (và cũng gần nhà em nữa). Em lên Cao Quý mấy lần, hỏi họ về mấy con cá, họ trả lời qua loa lắm, tức wá em nói là có ý định làm hồ cá biển ... thế là.... các bác biết kết quả như thế nào rồi. Từ đó, em không ghé đó nữa....chia tay luôn. Em có sao nói vậy.

12. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em nghĩ không phải vậy đâu... Cao Quí không phải người ta không trả lời mà mình hỏi trúng nhằm người ta không biết đó thui... em đi mua ở CQ hoài có chuyện gì đâu...
    còn Tuấn Thanh cũng thế... cái mình hỏi người ta biết nên trả lời thui... với lại cái mình hỏi thường cũng không phải là điều cấm kị lắm... nên người ta trả lời thoải mái cho mình mua hàng cũng đúng thui...
    với lại, em nghĩ... cái người ta trả lời chưa hẳn đã đúng với trường hợp của mình... có thể đối với người khác thì áp dụng được... nhưng vào trường hợp của mình thì pó tay... do đó theo em nhưng câu trả lời nên được chúng ta xem xét kỹ... để có sai thì cũng đừng nên trách người khác vội... :D:D:D